ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสี Tamiya หน่อยครับ  (อ่าน 6814 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaethundeR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -6
ถามเรื่องสี Tamiya หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 07:10:37 PM »
พอดีอยากทราบความแตกต่างหน่อยครับ

การใช้ภู่กัน Paint สีต้ิองผสม Thinner รึปล่าวครับ (ผมลองผสมมันเหลวๆ ไม่เกาะเนื้องานอะครับ) ถ้าต้องผสมขอสัดส่วนหน่อยครับ (ผมใช้ 1:3)

ถ้าเอาสี เงา กับ สีด้าน มาผสมกันผลมันจะออกมาเป็นยังไงมั่งอะครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ถามเรื่องสี Tamiya หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:09:35 AM »
สี Tamiya ใช่ชนิดสี acrylics หรือเปล่าครับ ถ้าขวดกลมฝากลมจะเป็นสี acrylics แต่ถ้าขวดเหลี่ยมจะเป็นสี enamel

ถ้าเป็นสี acrylics นี่หอมดีครับ ใช้ทาได้ ผมเอามาผสมกับ retarder ขวดสีขาวด้านขวาในภาพนะครับ

ผสมเพียวๆได้เลย หรือจะหยดน้ำลงไปเพิ่มสักหยดก็ได้ แต่สี acrylics Tamiya ค่อนข้างเหลวทายาก ทำมาสำหรับพ่นมากกว่า เวลาทาก็ผสมแค่พอดีๆ อย่าข้นมากแล้วทาทีละชั้น แต่ละชั้นรอ 5-10 นาทีค่อยทาชั้นถัดไป สีแบบนี้พอแห้งแล้วจะไม่ละลายออกมาครับ

แต่ถ้าเป็นสี enamel ก็ทาได้เช่นกัน แต่แห้งช้ามากๆ ถ้าเพ้นท์เก็บรายละเอียดนิดหน่อยก็ได้ แต่ถ้าทาพื้นที่กว้างๆนี่ลำบากครับ มันเหม็นแล้วแห้งช้ามาก ไม่ต้องพูดถึงทาให้เรียบเลย ทายาก

สำหรับเรื่อง paint ไม่ติดนี่อาจทำผิวสัมผัสให้ขรุขระหน่อยครับ อาจเอากระดาษทรายขัดเบาๆนิดหน่อย หรือถ้ารองพื้นได้ก็ดีครับ จะทาได้ง่ายขึ้นมาก (สำหรับสี acrylics นะครับ)

.... แอบชวนเข้า blog ผมเขียนเองครับ หัวข้อเกี่ยวกับสี acrylics พอดี ลองแวะเข้าไปอ่านหัวข้ออื่นๆเพิ่มได้นะครับ :-)
--->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/acrylic-paint.html

ออฟไลน์ robotoon

• *
  • Like: 0
Re: ถามเรื่องสี Tamiya หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:30:35 AM »
ขวดขวามือหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:03:40 PM »
ผมซื้อจากร้านสมใจที่ดิโอลด์สยาม แต่จริงๆน่าจะใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ คิดว่าตามร้านเครื่องเขียนที่มีหมวดอุปกรณ์ศิลปะเยอะๆน่าจะมีครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ robotoon

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:05:01 PM »
เวลาไปซื้อต้องบอกเค้าว่าอะไรครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:29:20 PM »
นอกจากยี่ห้อข้างบนเเล้ว

ของทามิย่าเองก็มีขายครับ  น้ำยาตัวนี้

ลองไปดูตามร้าน รึ ห้างที่ขายพวกสีทามิย่าได้นะ ในเวบไซต์เห็นมีอยู่ 2 -3 ร้านที่ขายอยู่นะ
http://www.payanakmodel.com/shop/index.php?productID=3686

ออฟไลน์ TaethundeR

• *
  • Like: -6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 06:42:59 PM »
แล้วเวลาใช้อันไหนดีกว่ากันครับ ระหว่างของ ทามิย่า กับ ขวดทางขวาในภาพ

แล้วเวลาผสมนี่มีอัตราส่วนเท่าไรครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:05:15 PM »
นอกจากยี่ห้อข้างบนเเล้ว

ของทามิย่าเองก็มีขายครับ  น้ำยาตัวนี้

ลองไปดูตามร้าน รึ ห้างที่ขายพวกสีทามิย่าได้นะ ในเวบไซต์เห็นมีอยู่ 2 -3 ร้านที่ขายอยู่นะ
http://www.payanakmodel.com/shop/index.php?productID=3686

ตัวนี้ใช่ X-20 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:58:59 PM »
^
^
^
ขวดข้างบนเป็นน้ำยาหน่วงสีให้แห้งช้าลง หรือที่รู้จักกันในชื่อ Retarder นั่นละครับ สำหรับใช้กับสีอาคลิลิค ครับ

ส่วน X-20 ที่ใช้เจือจางสีเอนาเมลของทามิย่าหน้าตาจะเป็นอย่างนี้ครับ

ส่วนขวดนี้จะเป็น X-20A ซึ่งเป็นทินเนอร์ใช้เจือจางสีอาคริลิคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 03:04:55 PM โดย Strike Freedom »