ผู้เขียน หัวข้อ: ทาสีแล้วชิ้นงานแตก ทำไงดี  (อ่าน 4154 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
ทาสีแล้วชิ้นงานแตก ทำไงดี
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:48:32 AM »
อยากถามเพือนๆหน่อยครับว่าพอมีวิธีอะไรช่วยเวลาทาสีชิ้นงานแล้วไม่ให้มันแตกไหมครับ
โดยส่วนตัวก็พอเข้าใจว่า ชิ้นพลาสติดเวลาโดนทินเนอร์จะเกิดอาการเปาะแตกได้ง่ายถ้าชิ้นส่วนนั้นมีความเค้น

ตอนแรกผมก้ใช่วิธีทาสีก่อน แล้วค่อยประกอบชิ้นงาน ซึ่งก็แก้ปัญหาชิ้นงานแตกได้จริง
แต่วิธีนี้มันมีปัญหาตรงที่ เพราะเราทาสีไปแล้วเวลาประกอบ เราจะอุดรอยประกบไม่ได้

พอกลับมาช่วยวิธีเดิมคือประกอบงานก่อน อุดขัดอะไรให้หมด แล้วพอทาสีชิ้นส่วนบางชิ้นมันก็แตกซะงั้น

คำถามครับ
ถ้าตอนผมประกอบชิ้นงานผมใช่กาวติดเข้าไปด้วย แล้วไปอุดขัด แล้วทาสี ชิ้นงานจะแตกไหมครับ
เพราะปกติจะไม่ชอบทากาวเท่าไร

เพิ่มเติม
เคยทำแตกทั้งแท้และก็อบเลยครับ ถ้าแท้จะแตกบริเวรขอต่อเช่นข้อศอก,เข่า,มือ ถ้าเป็นโมจีน มีลุ้นแตกได้เกือบทั้งตัว-0-
ใช่สีของ Mr.color และใช่ ทินเนอร์ Mr.color เป็นตัวทำละลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 11:15:45 AM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: ทาสีแล้วชิ้นงานแตก ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:16:57 AM »
โมแท้โมก็อปครับ แล้วใช้สีอะไรขอรายละเอียดด้วยครับ ผมก็ทาออกจะบ่อย บางทีโมเก่ามากทาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:28:08 AM »
น่าจะเป็น พลาสติก ABS รึเปล่า
บริเวณข้อต่อจุดเคลื่อนไหว ส่วนใหญ่ออกมาเป็นสีเทาๆ

เมื่อก่อนจะติดกาว(ฝาเขียว)ตรงบริเวณนี้ด้วย ตอนประกอบก็ไม่เห็นผลอะไรหรอก แต่พอทำสีเสร็จแล้วลองขยับจัดท่าทาง"แหลก"คามือเลย
ลำบากเอาเศษเล็กเศษน้อยมาประกอบติดกาวตายไม่ให้ขยัยได้อีก

เพราะงั้นควรหลีกเลี่ยงการติดกาว(ฝาเขียว)บริเวณนี้จะดีกว่า

ตอบคำถามรึเปล่าเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 11:30:37 AM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 02:17:55 PM »
ทาสีทำไมไม่ใช้ RM เป็นตัวทำละลายอ่ะครับ

*เป็นความคิดเห็รส่วนตัวล้วนๆ ไม่รู้จะช่วยได้รึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 06:06:52 PM »
ทาสีทำไมไม่ใช้ RM เป็นตัวทำละลายอ่ะครับ

*เป็นความคิดเห็รส่วนตัวล้วนๆ ไม่รู้จะช่วยได้รึเปล่านะครับ

ผมไม่เคยใช้RMเลยนะเวลาทา ไม่เห็นมีปัญหาเลย ทินเนอร์ก็ไม่พวกฮอบี้ก็อครีลิคโฟลตลอด
ไม่เคยมีปัญหาเลย แต่ของผมทากับโมแท้เน้อ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ