ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องการใช้สีTamiyaที่เป็นสูตร อีนาเมล ครับ  (อ่าน 9018 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
สอบถามหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้ว่า สีของ Tamiya ที่เป็นสูตร อีนาเมล สามารถเอามาพ่นใส่โมเดลได้ไหมครับ ผมจะใช้สี clear red พ่นลงโมเดล เพราะตอนนี้สีของ Mr.Hobby ขาดตลาดเลยหาสีบางสีไม่ได้อะครับเผื่อใช้แทนกันได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: อยา*้เรื่องการใช้สีTamiyaที่เป็นสูตร อีนาเมล ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:39:47 PM »
พ่นได้ครับ ตามสูตรว่าไว้ว่าให้ผสมสารละลาย 1-1.5 ส่วนต่อสี 1 ส่วนครับ (ผมไม่เคยทำงานแอร์บรัชนะครับ แต่พอดีในหนังสือระบุไว้อย่างนี้)

ป.ล. สี Gunze ขาดตลาดนี่เอง มิน่าโรบินสินกับเซ็นทรัลหมดมาเป็นเดือนๆแล้ว  :iconsweat:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ผมเคยลองเอามาพ่นครับ ปัญหาหลักๆคือมันแห้งช้ามาก อย่างที่สองเหม็นสุด ที่สำคัญคือสูตร enamel เป็นสูตรที่ไม่ละลายกับสีสูตรแลคเกอร์ตามปกติ ดังนั้นถ้าสลับพ่นระหว่างสีสองสูตรนี้ จะต้องล้าง airbrush ให้สะอาดสุดๆ ไม่เช่นนั้นจะมีตะกอนสีไปอุด ทำให้ต้องถอดเข็มออกมาล้าง เพิ่มความยุ่งยาก

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเดิมเคยใช้สี Gunze ซึ้งเป็นสีแลคเกอร์ แต่ตอนนี้ขาดตลาด อาจลองมาใช้สี Tamiya ที่เป็นสูตร acrylics พ่น โดยผสม X-20A เป็นทินเนอร์โดยตรงของสี acrylics Tamiya ก็น่าจะง่ายดีครับ ระยะเวลาการแห้ง และการผสมจะใกล้เคียงกับสี Gunze เดิมมากกว่าจะเปลี่ยนไปใช้สี Enamel พ่น แต่สี acrylics มีคุณสมบัติผิวไม่ค่อยมันวาว อาจต้องผสม clear มันลงไป หรือ พ่น clear มันปิดอีกที

หรือถ้าจะใช้สีสูตร แลคเกอร์ แบบเดิมเลยก็ลองหายี่ห้ออื่นๆก็ได้นะครับ ทินเนอร์อาจซื้อใหม่หรือใช้ของเดิมก็ยังได้ (ได้ยินว่าทินเนอร์ Gunze ก็ขาดตลาดด้วย ) หรือสุดท้ายหาไม่ได้จริงๆ สีกระป๋องก็ใช้ได้ครับ พ่นออกมาเก็บใส่ขวด เวลาใช้ก็กรอกใส่ airbrush ผสมทินเนอร์พอเหลวๆ พ่นได้เช่นกัน แต่มีสีให้เลือกน้อยกว่า และคุณสมบัติความมันวาว การยึดเกาะคงสู้ Gunze ไม่ได้

• **
ขอบคุณมากครับ แต่จะบอกว่า สี clear red ตอนนี้ขาดตลาด ทั้งของ Gunze หรือของ Tamiya เองก็ขาดตลาด มีแต่ที่เป็นสูตร enamel อะครับขอบคุณมากน่ะครับที่เข้ามาแนะนำ

ออฟไลน์ TaethundeR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -6
รู้สึกเห็นอยู่ที่ Siam Tamiya นะ Clear Red ตอนนี้ก็น่าจะยังมีอยู่

• **
ไม่ทราบว่าร้าน siam tamiya นี้อยู่ที่ไหนหรือครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ไม่ทราบว่าร้าน siam tamiya นี้อยู่ที่ไหนหรือครับ

ซอยศูนย์วิจัย ถนนพระราม 9 รอยัลซิตี้อเวนิว (อาร์ซีเอ)  บล็อก B ครับ

ส่วนแผนที่ก็คลิกตามลิงค์ข้างล่างเลยครับ

http://www.tamiya.co.th/tmy/map

• **
ขอบคุณมากครับ