ผู้เขียน หัวข้อ: พ่น RLM Black Gray แล้วฝ้าขึ้นครับ  (อ่าน 4223 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
พ่น RLM Black Gray แล้วฝ้าขึ้นครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:37:04 AM »
สี 116 RLM Black Gray ทั้งพ่นทั้งทา ฝ้าขึ้นตลอดเลยครับ ฝนก็ไม่ตก เป็นเพราะอะไรครับ

ปล ตอนคนสีก่อนผสมทินเนอร์ เน้ือสีดูเหนียวๆกว่าสีอื่นเยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SicKnesS666

• Verified User
  • *
  • Like: -32
Re: พ่น RLM Black Gray แล้วฝ้าขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:24:50 PM »
สงสัยอากาศชื้นมั้งครับ

ออฟไลน์ kururu966

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: พ่น RLM Black Gray แล้วฝ้าขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:33:01 PM »
น่าจะเป็นเพราะความชื้นครับ  ถ้าพ่นไปแค่ชั้นเดียวแล้วไม่ฝืดพ่นต่อ

ให้เอาทินเนอร์เปล่าพ่นซำลงไปครับแล้วจะหาย แต่ถ้าพ่นไปหลายชั้นแล้วก็แก้ยากละครับ

ปล. ทินเนอร์ที่พ่นทับต้องเป็นของ mr. hobby เท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ Ree

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:33:04 AM »
ไม่แน่ใจว่า เคสเหมือนกันมั๊ย

แต่ถ้าผมจะพ่น Clear Gloss ในวันฝนตก หรือวันที่ อากาศ ชื้นมากๆ
ผมจะใช้ อุปกรณ์ ช่วย ซึ่งมี 2 ทางเลือก ครับ

1. หลอดไฟ แบบ หลอดไส้ ให้ทั้งแสงสว่างและความร้อน
2. แหล่งกำเนิดความร้อน เช่น เตาแก๊ส

ถ้า เป็นอุปกรณ์ แรก คือ หลอดไฟ เมื่อพ่นเสร็จแล้ว โดยที่สียังไม่แห้ง
ให้เอาไปอัง หลอดไฟ ครับ ตอนผมทำ ใช้วิธีการ วางชิ้นงานไว้ แล้วดึงหลอดลงมา
ให้สูงจาก ชิ้นงานประมาณ 5cm เมื่อชิ้นงาน แห้ง ก็เป็นอันเรียบร้อย ไม่มีฝ้า

ถ้า เป็นอุปกรณ์ แบบที่ 2 ถ้ากล้าพอ ก็จำเป็นต้องทำด้วยความระมัดระวัง
วิธีก็ง่ายมาก ครับ อังไฟ ถ้าอัง ข้างบน ยกสูงจาก เปลวไฟ อย่างน้อย 30cm
อัง แบบ ลากผ่าน ซ้าย ไปขวา ขวาไปซ้าย พอแห้ง ก็เป็นอัน เรียบร้อย

แต่วิธีที่ 2 มีผลข้างเคียงครับ ถ้าเรา อังแบบใจร้อน ลากผ่านไฟ ช้าเกินไป
ความร้อน จะผ่านชั้นสี ลงไปถึงชิ้นงาน ซึ่ง มากเข้าเรื่อยๆ จะทำให้ ชิ้นงาน เบี้ยว

หรือถ้าหาก เราเอามือ นี่ล่ะ จับชิ้นงาน โดยไม่ระวัง เรื่องความร้อน จากไฟ
ที่มันจะส่งมาถึงมือด้วย ... เมื่อ อังไปได้ระดับหนึ่ง เราก็จะร้อน จนทนไม่ได้
และด้วย reaction ของร่างกายเรา มือเราก็จะกระตุก หรือ กาง ออก
และ ชิ้นงาน ที่อยู่ในมือเราก็ ร่วงลงในกองเพลิงครับ

จริงๆ ก็มีวิธี ไดร์เป่าผม อีกวิธี แต่ผมใช้ไม่เป็น เล่นเอา ชิ้นงาน crack คามือ =_=

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ต้องทำด้วยความ ระมัดระวัง นะครับ เพราะแม้วิธี หลอดไส้
ถ้าปล่อยทิ้งไว้ นานเกินไป กลับมา ชิ้นงาน อาจจะ ละลาย ไปเสียแล้วก็ได้

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:03:07 AM »
วิธีที่ 2 นี่ ระวังเรื่องไฟมากๆนะครับ ของพวกนี้ไวไฟ ติดไฟง่าย
ส่วนผมรออากาศแจ่มๆครับ อย่าใจร้อน  ไม่งั้นก็ทำงานชิ้นอื่นสลับไปก่อนน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า เคสเหมือนกันมั๊ย

แต่ถ้าผมจะพ่น Clear Gloss ในวันฝนตก หรือวันที่ อากาศ ชื้นมากๆ
ผมจะใช้ อุปกรณ์ ช่วย ซึ่งมี 2 ทางเลือก ครับ

1. หลอดไฟ แบบ หลอดไส้ ให้ทั้งแสงสว่างและความร้อน
2. แหล่งกำเนิดความร้อน เช่น เตาแก๊ส

ถ้า เป็นอุปกรณ์ แรก คือ หลอดไฟ เมื่อพ่นเสร็จแล้ว โดยที่สียังไม่แห้ง
ให้เอาไปอัง หลอดไฟ ครับ ตอนผมทำ ใช้วิธีการ วางชิ้นงานไว้ แล้วดึงหลอดลงมา
ให้สูงจาก ชิ้นงานประมาณ 5cm เมื่อชิ้นงาน แห้ง ก็เป็นอันเรียบร้อย ไม่มีฝ้า

ถ้า เป็นอุปกรณ์ แบบที่ 2 ถ้ากล้าพอ ก็จำเป็นต้องทำด้วยความระมัดระวัง
วิธีก็ง่ายมาก ครับ อังไฟ ถ้าอัง ข้างบน ยกสูงจาก เปลวไฟ อย่างน้อย 30cm
อัง แบบ ลากผ่าน ซ้าย ไปขวา ขวาไปซ้าย พอแห้ง ก็เป็นอัน เรียบร้อย

แต่วิธีที่ 2 มีผลข้างเคียงครับ ถ้าเรา อังแบบใจร้อน ลากผ่านไฟ ช้าเกินไป
ความร้อน จะผ่านชั้นสี ลงไปถึงชิ้นงาน ซึ่ง มากเข้าเรื่อยๆ จะทำให้ ชิ้นงาน เบี้ยว

หรือถ้าหาก เราเอามือ นี่ล่ะ จับชิ้นงาน โดยไม่ระวัง เรื่องความร้อน จากไฟ
ที่มันจะส่งมาถึงมือด้วย ... เมื่อ อังไปได้ระดับหนึ่ง เราก็จะร้อน จนทนไม่ได้
และด้วย reaction ของร่างกายเรา มือเราก็จะกระตุก หรือ กาง ออก
และ ชิ้นงาน ที่อยู่ในมือเราก็ ร่วงลงในกองเพลิงครับ

จริงๆ ก็มีวิธี ไดร์เป่าผม อีกวิธี แต่ผมใช้ไม่เป็น เล่นเอา ชิ้นงาน crack คามือ =_=

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ต้องทำด้วยความ ระมัดระวัง นะครับ เพราะแม้วิธี หลอดไส้
ถ้าปล่อยทิ้งไว้ นานเกินไป กลับมา ชิ้นงาน อาจจะ ละลาย ไปเสียแล้วก็ได้

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:37:45 PM »
ผมทำตู้อบสีอ่ะครับ  อาศัยลองผิดลองถูกนิดหน่อย ชิ้นงานเสียเพราะความร้อนไปครั้งหนึ่ง แต่พอทำสำเร็จก็ OK เลยครับ แห้งเร็วขึ้น แล้วเวลาอากาศชื้นๆ พ่นแล้วโอกาสเกิดฝ้าน้อยลง แต่ถ้าถึงขั้นฝนตกผมก็ไม่กล้าทำสีเหมือนกันครับ อารมณ์เบื่อๆด้วย มักไปเน้นประกอบตุนไว้มากกว่า

ล่าสุดได้สวิทซ์หรี่ไฟมาจากอมรเจ๋งมากๆครับ มันปรับหลอด halogen ให้หรี่ แรงหรืออ่อนได้ ทำให้เลือกปรับความร้อนได้สบายเลย

ปล. ทำไฟฟ้า หรือไฟความร้อน ควรอยู่ภายใต้การดูแลของผู้ใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ pungpung

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:22:08 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับสำหรับคำตอบ

ที่ใช้หลอดไฟช่วยน่าสนใจมากๆเลยครับ แต่เตาแก๊สนี่ไม่ไหวจริงๆครับ ฮา

แต่ตอนนี้ผมพ่นแต่วันแดดจัดๆเอาแล้วครับวันไหนท่าไม่ดีไม่กล้าพ่นแล้วครับ