ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้เชียวชาญเรื่อง สีที่ทากันพลา หน่อยครับ  (อ่าน 8329 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaw

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
 ผมเป็นคนชอบใช้พู่กันทาสีกันพลาอะครับแต้มรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ แต่เลือกสีไม่เป็น คือ ผมอยากได้เวลาทาสีแล้วออกสีด้านๆอะครับ เช่น แดงด้าน ฟ้าด้าน เป็นต้น
แต่สีที่ผมซื้อมาเวลาทาแล้ว มันจะออก สีแดง เงาๆใสๆ (เรียกถูกป่าวไม่รู้)
เวลาซื้อผมจะดูยังไง ว่าเป็นสีด้าน อะครับ หรือเป็นเทคนิค ช่วยแนะนำหน่อยครับ T^T :iconcryjoy:

ออฟไลน์ mm3

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
Re: ถามผู้เชียวชาญเรื่อง สีที่ทากันพลา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:41:20 PM »
ข้างขวดน่าจะเขียนบอกไว้น่ะครับ

flat - ด้าน
gloss - มัน
semi-gloss - กึ่งมันกึ่งด้าน

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: ถามผู้เชียวชาญเรื่อง สีที่ทากันพลา หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:41:55 PM »
พ่นเคลียร์ด้านทับโลด รับรองด้านสนิท ถ้างบน้อยขอแนะนำยี่ห้อเลย์แลนด์ เคลียร์ดานขวัญใจมหาชน
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:44:22 PM »
มีคำว่า Flat ในชื่อสีครับ Flat Red / Flat White / Flat Black /

ผสม Flat Base ลงไปในสีที่ใช้ นิดนึงก้ได้
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:44:51 PM »
สี Gunze จะมีสีด้านน้อยครับ ลองเอาสีที่ต้องการมาผสมกับ Flat Base แล้วทาดูก็ได้ครับ

หรือไม่ก็ลองสี Acrylic ของ Tamiya ดูครับ ที่รหัสขึ้นต้นด้วย XF น่ะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:48:42 PM »
ถ้าใช้สีของ Mr.Color (Gunze) ลองดูจากตารางสีในกระทู้นี้
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=227.0

วิธีที่ 1:
เวลาซื้อ ให้สังเกตุด้านซ้ายล่างของฉลาก
Gloss = เงา
Semi Gloss = กึ่งเงา-กึ่งด้าน
Flat = ด้าน

วิธีที่ 2: *แนะนำวิธีนี้ครับ ถ้าต้องการทาหรือแต้มแค่รายละเอียดเล็กน้อย*
ให้ซื้อ Flat Base เบอร์ 30 ในตารางนั้น ตัวนี้จะเป็น Additive หมายถึงตัวที่ใช้ผสมลงไปในสี ทำให้กลายเป็นสีด้าน
วิธีใช้ นำมาผสมกับสีที่ต้องการก่อนทา โดยใส่ Flat Base ลงไปแค่ 1 ใน 10 ของสี แล้วคนให้เข้ากัน
แนะนำให้ทากับแผงโมก่อน แล้วรอให้แห้งเพื่อสังเกตุดูความด้าน ถ้ายังไม่ด้านพอ ให้ผสมเพิ่มไปอีกจนกว่าจะพอใจ

ถ้าชอบสีด้าน ให้ซื้อ Flat Base มาเก็บไว้ก็ดีครับ ใช้ได้นาน เผื่อเรามีโทนสีที่ชอบและอยากปรับให้มันด้าน ก็เอา Flat Base ไปผสมได้เลย

วิธีที่ 3:
ใช้เคลียร์กระป๋องช่วยหลังจากเสร็จงานทา http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0

ข้อมูลเสริม
พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
สารบัญรวมกระทู้เทคนิคที่มีประโยชน์ (กระทู้ปักหมุด)

ออฟไลน์ kaw

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:44:16 PM »
ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยนะครับ พออ่านกระทู้แล้วไปดู ขวดสีตัวเอง (มีอยู่6อัน)โอ้ว Gloss ทั้งหมดเลย
คราวนี้จะได้ซื้อถูกสักทีครับ

ออฟไลน์ GreenEyes

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:15:50 PM »
เหมือนผมเลยครับ ใช้พู่กันเหมือนกัน แรกๆก็ใช้แต่สีเงา หลังๆรู้สึกว่า ส่วนสีอื่นๆเป็นด้านน่าจะสวยกว่า
ตอนนี้ใช้ทาเคลือบด้านเอาเป็นส่วนๆไป แต่กำลังว่าจะลองใช้เคลือบด้านของ leyland (ลองค้นๆดูเห็นเขานิยมใช้กัน)  :iconjoy: