ผู้เขียน หัวข้อ: Gundam ที่เก็บไว้นาน ๆ ขึ้นรอยสีเหลืองซะแล้ว  (อ่าน 8514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Four-Q

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
ตามหัวข้อเลยครับ Gundam ที่ไม่ได้ทำสีต่อแบบดิบ ๆ แล้วเก็บเข้าตู้โชว์ เก็บไว้นาน แล้วเกิดรอยสีเหลื่องขึ้นมันคืออะไรหรืครับ แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง ครับ

ออฟไลน์ lordopp

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
Re: Gundam ที่เก็บไว้นาน ๆ ขึ้นรอยสีเหลืองซะแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:57:20 PM »
ยังไม่เคยเจอกับตัวนะครับ

แต่คาดว่าน่าจะเป็นธรรมชาติของพลาสติกนะครับ เคยอ่านเจอในนี้รึเปล่าไม่แน่ใจ เหมือนว่าทำใจอย่างเดียวแก้ไมไ่ด้ ไม่ก็จับมาทำสีใหม่ไปเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Stargazer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: Gundam ที่เก็บไว้นาน ๆ ขึ้นรอยสีเหลืองซะแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 06:44:13 PM »
ขึ้นเป็นสีเหลือง ๆ เหมือนกันเลยครับ
MG F-91 ของผมก็เหมือนกัน เหลืองทั้งตัวเลยครับซ้ำร้ายข้อต่อเสื่อมอีก คงต้องทำสีอย่างเดียวแหละเนอะ  :icondisapp:

ออฟไลน์ ipaii08

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 07:10:05 PM »
ไม่ต้องกลัวครับ มีผมขึ้นเหลืองไป 2-3 ตัวแล้ว  ตัว hi-nu จับทำสี ส่วน gp03 ขึ้นบางจุด ส่วน คคอไฟทเตอร์ นี่ขึ้นทั้งลำ  :iconcryout:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 07:28:35 PM »
เก่าตามสภาพครับ เรื่องเหลืองนี่ต้องทำใจครับแก้ไม่ได้ ต้องจับทำสีอย่างเดียว
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:25:48 PM »
เข้าใจว่าพลาสติกมันคงถึงเวลาของมันแหล่ะครับ   คือพลาสติกเสื่อมนี่แหล่ะ

เพราะพลาสาติกพวกนี้  อ่อนแอต่อสารเคมีมาก  คือ  พันธะมันไม่ค่อนแข็งแรงน่ะครับ   เพราะจำเป็นต้องใช้กาวละลายได้  ตามคุณสมบัติของพลาสติก PS อยู่แล้ว  ที่ทนการกัดกร่อนของสารเคมีไม่ค่อยได้

ส่วนตัว  ก็เป็น  มักเป็นตามจุดที่ตัดจากรันเนอร์นี่แหล่ะ  เข้าใจว่าเป็นเพราะน้ำมันจากใบมีดคัตเตอร์เข้าไปทำปฏิกิริยากับเนื้อพลาสติก  เลยออกเหลืองๆ

อีกกรณีนึงคือ  เชื้อรานี่แหล่ะ

คือ  เป้นแบบเดียวกับเชื้อราตามห้องน้ำน่ะแหล่ะ  เวลามือมันๆ แล้วไปจับโมเดล  แล้วไม่เช็ด  แล้วจับเก็บลงกล่องหรือที่อากาศชื้นมากๆ  เชื้อรามันจะขึ้นได้  โดยเฉพาะโมเดลที่ทำสี

วิธีการแก้  แอลกอฮอลฆ่าเชื้อ

แต่ส่วนตัวอยากจะบอกว่า.....

1. ถ้าเป็นมากๆ  เชื้อรามันจะกินไปถึงสีเนื้อเลย  พอเราเช็ดมากๆ สีมันจะหลุดตามไปด้วย
2. แอลกอฮอลเนี่ย  กัดพลาสติกนะเออ

ฉะนั้น จึงใช้ได้กับกรณีที่เป้นน้อยๆเท่านั้น ถ้าเป้นมากๆ  อย่าไปฝืน  เพราะอย่างที่บอก มันกัดพลาสติกนะเออ  

ทางที่ดี  ป้องกันดีกว่าแก้ครับ

ส่วนพวกตัวต่อดิบนี่  ยังไงก็ทำสีสถานเดียว  มันเสื่อมตามสภาพอ่ะแหล่ะ

...............เล่นจนเหลือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 12:39:03 AM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/