ผู้เขียน หัวข้อ: ต่างกันยังไงครับ กาวทามิย่าฝาขาวกับฝาเขียว และกาว mr.hobby ฝาเหลืองกับสัม  (อ่าน 11072 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeformedStyle

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมจะลองอุดขัดดูอะครับ เลยอยากทราบว่ากาว tamiya ฝาขาวกับฝาเขียว แล้วก็กาว mr.hobby ฝาเหลืองกับฝาส้มที่เป็นขวดกลมสูง สี่ฝานี้มันต่างกันยังไงครับ
ถ้าผมจะใช้อุดขัด sd มีแนะนำหรือว่าผมควรใช้กาวแบบไหนดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 12:10:55 AM โดย DeformedStyle »

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
สำหรับ Tamiya ผมใช้อยู่

ฝาเขียวคือน้ำยาละลายพลาสติก ใช้โดยประกบชิ้นงานเข้าด้วยกันให้สนิทแล้วเอากาวจุ่มหยอดให้ไหลไปตามร่อง เหมาะสำหรับชิ้นส่วนเล็กๆ

ฝาขาวต่างจากฝาเขียวตรงที่มีเนื้อเรซิ่น ซึ่งทำให้มีเนื้อพลาสติก งอกเพิ่มขึ้นมาระหว่างรอยต่อด้วย เนื้อกาวจะเหนียวข้นกว่าฝาเขียว เหมาะสำหรับชิ้นงานขนาดใหญ่ รอยต่อที่ต้องการแรงยึดที่แข็งแรง อาจนำมาประยุกต์ใช้ในการอุดขัด โดยทากาวไปตามรอยต่อ ตลอดทางยาว แล้วประกบแน่น กดให้เนื้อกาวปลิ้นออกมาตลอดแนวเล็กน้อย รอคืนหนึ่งมาตัด ขัดออก

ส่วนกาว Mr.hobby น่าจะเป็นแบบเดียวกันนะครับ แต่ผมไม่เคยใช้ คือน่าจะมีแบบ thin คือเป็นนำยาละลายพลาสติก ส่วนแบบthick คือแบบมีเนื้อเรซิ่น

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
Tamiya ฝาเขียวส่วนมากจะใช้กับสเกลโมเดล ประกอบแล้วหยอดลงไปให้ไหลไปตามร่อง

Tamiya ฝาขาว และ Mr. Hobby ฝาเหลืองและส้ม จะคล้ายๆกันครับคือมีเนื้อเรซิ่นตามที่คุณ kit556 บอก
ต่างกันแค่ส่วนผสมของเรซิ่น ผมไม่แน่ใจว่าแบบไหนมีเรซิ่นผสมอยู่เยอะ แบบไหนมีน้อย
แต่ทั้งสามแบบนี้ใช้อุดขัดกันดั้มได้หมด
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ