ผู้เขียน หัวข้อ: วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam(อัพเดท20/12/2011)  (อ่าน 7543 ครั้ง)

ออฟไลน์ eva-01

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam(อัพเดท20/12/2011)
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:15:57 PM »
หลังจากเคลียร์ตัวเก่าลงกล่องเพราะต้องรอกลับเข้าบ้านถึงจะพ่นสีต่อได้ก็ได้งัดเอาตัวนี้ออกมาทำครับ
อาทิตย์นี้จะเข้าบ้านไปทำความสะอาดรอบๆตัวบ้านแล้วครับ แต่น้ำที่สนามหญ้ายังท่วมระดับเอวอยู่

ตัวนี้ผมพยายามทำให้เหมือนรูปวาดในใบแทรกที่แถมมากับตัวโมครับ รูปที่ยืนถือดาบยกมือขวาลอยอยู่
เน้นที่เส้นและสีครับ เลยต้องมีการลบเส้นเก่าแล้วแกะเส้นใหม่ที่แขนครับ
เห็นหลายคนทำตัวนี้แกะลายเยอะๆ หั่นเยอะๆ แล้วผมเลยขอเน้นเรียบๆ แต่มีกลิ่นภาพสเก็ตของคาโตกินิดนึงครับ

ข้างลำัตัวเจาะให้เห็นโครงสีทอง พอหั่นแล้วเห็นจุดขยับข้างในซะงั้น ไม่เป็นไร เน้นแค่อยากให้เห็นสีทองข้างในครับ

กระโปรงด้านข้างที่เก็บดาบก็กรีดร่องให้ชัดเจนครับ ส่วนกระโปรงหน้าก็ย้ำเส้น กระโปรงหลังกรีดลายให้เหมือนเพอร์เฟคเกรด(ไม่ได้ถ่ายรูป)

ส่วนแขนท่อนบนลบเส้นเก่าออกด้วยกาวแป้งแล้วกรีดลายใหม่ ท่อนล่างกรีดเส้นเพิ่มให้เหมือนรูปวาด(แต่ไม่ได้ถ่ายรูปอีกแล้ว)

ส่วนหน้าอกก็ขัดให้เหลี่ยม ส่วนเกราะหัวไหล่ก็เอาพลาสติกมาแปะเพิ่มมิติให้เหมือนเพอร์เฟคเกรดครับ แล้วขัดเก็บรอยตัดให้เรียบร้อย

ตอนนี้เอาอีโป้พอกขาให้หนาขึ้นแบบเพอร์เฟคเกรดอยู่ เดี๋ยวรอหมาดๆแล้วเอามีดเฉือนแต่งแล้วจะมาอัพต่อครับ
ขัดกันฝุ่นตลบห้องเพื่อนอีกแล้ว แต่เพื่อความชอบส่วนตัวต้องทนลำบากก่อนแล้วสวยทีหลัง
ขาเดิมดูบอบบางมากกลัวออกไปสู้แล้วเจอผู้ร้ายเตะขาขาด

น้อมรับทุกคำติชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 03:47:19 PM โดย eva-01 »

ออฟไลน์ Aultaisen

• Like: 2
Re: วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 09:55:06 AM »
รอขมครับ พอดีมีตัวนี้อยู่ เก่าแล้ว ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะเอามาโมมั้ง
ขอรับชมเพื่อเป็นแนวทางนะครับ ว่าแต่ไปเอามือมาจากไหนครับ สวยจัง

ออฟไลน์ expolog198

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -14
Re: วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:22:43 AM »
รอรับไปลอกกับ MG ของผมครับอิๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 04:17:19 PM »
มือเป็นชุดแต่งครับแต่ห่อนี้ไม่มีมือกำ เสียดายเหมือนกัน
พอเปลี่ยนเป็นมือเล็กดูดีมากครับ มือเก่าใหญ่มาก(มาสเตอร์เกรดทุกตัวมือใหญ่หมด)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:09:54 PM »
มาอัพกันต่ออีกนิดครับ

เกราะต้นขาและช่วงแข้งที่่ทำการพอกด้วยอีพอกซี่่ของทามิย่าแบบแห้งไว
พอแห้งแล้วก็ยังสามารถเฉียดได้โดยที่ไม่แตกและขัดง่าย ไม่เกิดรูพรุนจากฟองอากาศเยอะแบบของอัลเทโก้ด้วย ดีสมราคาจริงๆ
ทำการแกะยกลายเกราะแข้งใหม่ให้เหมือนภาพลายเส้นในใบต่อที่ไม่มีรอยประกบ พอติดเข้าไปแล้วดู สงสัยต้องพอกตรงเกราะหัวเข่าให้หนาและตรงเท่ากันด้วย
เพื่อความบึกบึน

เพิ่งมาเช็คแผงที่ตัดไปแล้ว ปรากฏ ไม่มีชิ้นส่วนตรงกระปู๋สีน้ำเงิน สงสัยทิ้งแผงไปแล้วเพราะคิดว่าตัดออกมาแล้ว เซ็งมาก
แต่ปัญหาที่หนักกว่าคือว่า จะขัดเกราะขาอีกข้างให้เท่ากันได้นี่สิ งานหินครับ

น้อมรับทุกคำติชม ขอบคุณครับ แล้วจะมาอัพต่อ

Post Merge: ธันวาคม 13, 2011, 10:16:04 PM
อัพรูปเพิ่มครับ

รูปนี้เป็นส่วนแขนที่ลบลายเก่าแล้วเดินลายใหม่แทน เอาเป็นแบบเรียบๆ เหมือนในภาพวาด แต่เกราะแขนส่วนบนตามใจตัวเอง
เอาให้เข้ากันกับลายเกราะขาส่วนน่องท่อนบนเวลาสไลด์งอขาครับ

รูปเกราะหัวไหล่ที่ำทำการเปลี่ยนดีเทลให้มีมิติแบบเพอร์เฟคเกรด แต่เจาะลายเดิมลงไปครับ

ตอนนี้ทำการพอกเกราะหัวเข่าครับรอขัดแต่งเสร็จเดี๋ยวค่อยมาดูความเคลื่อนไหวกันต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 10:17:04 PM โดย eva-01 »

• *
Re: วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam(อัพเดท20/12/2011)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:48:25 PM »
อัพต่ออีกนิดครับหลังจากฟื้นไข้

เป็นส่วนปีกที่ทำการหั่นเพื่อทำสีครับ ตัวเก่าที่เคยทำไปไม่ได้อุดขัดรอยประกบ ตัวนี้ขอเต็มที่หน่อย จะได้ขายง่ายๆ(ลืมหมุนรูป)

ขาสองข้างที่ทำการพอกแล้วขัดสำเร็จสองข้างแล้ว มีการเสริมความหนาของเกราะหัวเข่าด้วยให้แมทกัน(ลืมหมุนรูป)

รูปด้านข้าง แสดงให้เห็นรายละเอียดที่ทำใหม่ให้เหมือนภาพวาดลายเส้นครับตรงหน้าแข้งจะไม่มีรอยประกอบทั้งชิ้นครับ

ตอนนี้กำลังอุดขัดส่วนดรากูนอย่างเมาฝุ่นครับ เหลือส่วนหัวที่ยังไม่ได้อุดแล้วตัดแยกส่วนใบหน้าออกมาเหลากราม
แล้วจะมาอัพต่อครับ กะว่าขัดตัวนี้เสร็จจะไปพ่นสี 78เวอร์คาก่อนครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: วิปตัวต่อไปกับ MG strike freedom gundam(อัพเดท20/12/2011)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 04:47:39 PM »
โมดิฟายขนาดนี้เรยรึ 0_o

สงสัยได้เป็น pg ย่อส่วนเเน่ๆเรย.... :iconlol: