ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการถ่ายรูป  (อ่าน 11824 ครั้ง)

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
ปัญหาการถ่ายรูป
« เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:26:26 PM »
คือผมมีปัญหาการถ่ายรูปครับ พอถ่ายรูปผมอยากให้มันโฟกัสทั้งตัวไม่ได้มัน "เบอ"
เเต่มันดันโฟกัสบางส่วน ตัวอย่างที่ถ่ายนะครับ จะให้มันโฟกัสทั้งตัวเเต่มันดัน โฟกัสเฉพราะปีกเท่านั้น
ที่ผมใช้โหมด ถ่ายภาพบุคคล ครับ
ตัวอย่างนะครับ จะเห็นจัดว่าทุกส่วน"เบอ"ยอกเว้นปีกทางซ้ายบนๆปีก

เเต่เวลาซูมมันชัดเเจ๋ว

ไครมีวิธี ถ่ายภาพให้ชัดเเจ๋วบอกด้วยนะครับ ผมใช้กล้อง cannon eos อะไรนี่เเหละ เป็นกล้องเลนส์
ผมซักปวดใจกับการถ่ายภาพเเล้ว :icondisapp:
แนะนำทีนะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
Re: ปัญหาการถ่ายรูป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:34:37 PM »
ผมไม่แน่ใจน่ะครับว่า มันเป็นที่ระยะ ของกล้องกับตัวโมเดล หรือป่าว คือถ้าถอยกล้องออกมาอีกหน่อยมันจะได้จับโฟกัสได้ดีกว่านี้ และเรื่องของแสงผมว่าก็มีส่วนครับที่ดูในรูปมันค่อนข้างมืดไปหน่อยทำให้กล้องจับโฟกัสได้ยาก ยังไงรอคนที่มีความเชี่ยวชาญ มาแนะนำอีกทีดีกว่าครับ ออ ถ้าคุณ isara1234 บอกรายละเอียดของกล้อง และเลนส์ อีกหน่อยว่า Cannon รุ่นอะไร เลนส์เป็นรุ่นอะไร น่าจะช่วยทำให้ผู้เชี่ยวชาญตอบคำถามได้เร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ Yoon_A

• **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:37:08 PM »
คือผมมีปัญหาการถ่ายรูปครับ พอถ่ายรูปผมอยากให้มันโฟกัสทั้งตัวไม่ได้มัน "เบอ"
เเต่มันดันโฟกัสบางส่วน ตัวอย่างที่ถ่ายนะครับ จะให้มันโฟกัสทั้งตัวเเต่มันดัน โฟกัสเฉพราะปีกเท่านั้น
ที่ผมใช้โหมด ถ่ายภาพบุคคล ครับ
ตัวอย่างนะครับ จะเห็นจัดว่าทุกส่วน"เบอ"ยอกเว้นปีกทางซ้ายบนๆปีก
[img
ไครมีวิธี ถ่ายภาพให้ชัดเเจ๋วบอกด้วยนะครับ ผมใช้กล้อง cannon eos อะไรนี่เเหละ เป็นกล้องเลนส์
ผมซักปวดใจกับการถ่ายภาพเเล้ว :icondisapp:
แนะนำทีนะครับขอบคุณครับ

เบลอ ครับไม่ใช่ เบอ
ใคร ไม่ใช่ ไคร
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:56:37 PM »
ลองถอยกล้องออกมาอีกครับ เวลาจะเอารูปมาลงก็ครอปรูปเอาครับ

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:31:49 PM »
ระดับ EOS ขึ้นไปนี่ตัวกล้องมันปรับค่าได้ละเอียดกว่าแบบคอมแพ็คที่ใช้อยู่เยอะมากเลยนะครับ
ลองศึกษาการทำงานของตัวกล้องก่อนดีกว่าครับ เรื่องโฟกัสทั้งตัวไม่น่าจะยากเท่าไหร่ :iconwink:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:04:20 PM »

รุ่นนี้เลยครับ ปรับอะไรไม่เป็นเลย เป็นเเต่กดดัง เเชะๆ :iconfreak:
เดียวจะลองศึกษาดู ภาพจะได้ไม่ เบลอ :icondisapp:
ผมลองปรับค่าไวแสงเเล้วเดียวลองไปถ่ายดู เหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 03:19:48 PM โดย isara1234 »

ออฟไลน์ GreenEyes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:19:05 PM »
สอนยากเหมือนกันนะ ถ้าให้ผมไปถ่ายให้อาจง่ายกว่า อิอิ

เชเลยกล้องตัวนี้นะ

ไม่พูดถึงทฤษฏี เอาเป็นขั้นตอนที่ผมกะเอาให้เลยละกันนะครับ

1.เอาโคมไฟมาตั้ง จะกี่อัน กี่มุม ก้แล้วแต่ไอเดีย ที่สำคัญคือ ให้ที่โมเดล มองแล้วรู้สึกสว่างกว่าตอนมองผนังห้องด้วยนีออนบนเพดานสัก 4 เท่า (แสงเยอะ อย่างอื่นจะง่ายขึ้น)
2. ปรับไปที่โหมด M ตั้งค่า iso 400 F10 ส่วน White Balance ใช้ auto ก็ได้
3. ที่เลนส์ หมุนไปช่วงกลางๆระยะซูม (ไม่กว้างสุดไม่ซูมสุด) และปรับระบบโฟกัสเป็นแมนนวล เวลาปรับโฟกัสก็เอามือหมุนเอาเลย กะให้หน้าชัดๆไว้เป็นดี (โฟกัสกับซูม หมุนคนละที่กันนะ)
4. ถ้ามีขาตั้งใช้ขาตั้งด้วย
5. ลองถ่ายเลย โดยปรับสปีดเป็น 1/100
ุ6. ถ้าภาพสว่างไป เพิ่มสปีดอีก เช่น 1/150 1/200...     ถ้าภาพมืดไปลดสปีดลง เช่น 1/60 1/20 ...

ปล ผมกะเอานะครับ

ถ้ายังสว่างไป ทางแก้คือ เพิ่ม F ได้นิดหน่อย, ลด iso เป็น 200, หรือเพิ่มสปีดไปได้อีก, หรือลดหลอดไฟ
ถ้ามืดไป ทางแก้ที่ยังทำได้อีกคือ ลด F ได้นิดหน่อย, เพิ่ม iso เป็น 800, หรือ ลดสปีดลงอีก, หรือเพิ่มหลอดไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 03:31:08 PM โดย GreenEyes »

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:37:57 PM »
ถ้าใช้พวก canon eos series นะครับ พวกนี้จะเป็นกล้องกึ่งโปร สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้ และสามารถตั้งค่าปรับฟังค์ชั่นการถ่ายรูปได้อย่างหลากหลาย อย่างการที่ จขกท.ต้องการจะถ่ายภาพแบบชัดทั้งภาพ (แต่ไม่ได้เน้นความคม) ต้องดูที่กล้องว่าตัวคูณเท่าไหร่ และเลนส์โฟกัสเท่าไหร่ จากนั้นก็ปรับที่ค่า F - stop (รูรับแสง) อีกที แนะนำ f8 ขึ้นไปครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับแสงภายนอกด้วยนะครับ ถ้าแสงน้อยภาพก็จะมืด ซึ่งแก้ได้ด้วยการปรับค่า iso ถ้าค่ามากก็จะสว่างมากแต่ต้องแลกกับนอยด์(สัญญาณรบกวน)ที่มากขึ้นด้วยครับ ส่วนสปีดชัตเตอร์ก็ต้องสัมพักับค่า f ด้วยครับ (ถ้าสปีดชัตเตอร์ต่ำเกินภาพก็เบลอ   :iconsmile:  ) แนะนำให้ถ่ายในที่ที่สว่างนะครับ iso 100-200 ค่า f 8 ขึ้นไปแล้วแต่แสง(ลองวัดแสงดูอย่าให้ over แต่ under นิดหน่อยได้ ) สปีดชัตเตอร์ถ้าแสงมากก็ 125 ขึ้นไปได้สบาย picture style เลือกแบบ portrait หรือแล้วแต่ชอบครับ ส่วน WB หรือ ไวท์บาลานซ์ ก็แล้วแต่ว่าอยากได้โทนสีแบบไหนถ้าแสงน้อยหน่อยก็ shade หรือในร่ม(ควรเพิ่ม iso ด้วย) ถ้าแสงมากก็ light หรือแบบกลางแจ้งได้ครับ ถ้าอยากได้โทนสีแปลกๆก็ลอง พวกทังสเตนกรือนีออนดูครับ ถ้าเอาแบบง่ายๆก็ AWB ออโต้ไวท์บาลานซ์ แต่ถ้าอยากได้แสงแบบธรรมชาติก็ cwb คัสต้อมไวท์บาลานซ์(วิธีทำยาวอ่ะครับพิมพ์ไม่ไหวแนะนำ google ละกันครับ   :iconfreak:  ) ผมไม่ใช่โปรกล้องแค่เอาประสบการณ์ที่ตัวเองใช้มาแชร์น่ะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ  :iconsmile:

ปล.อย่าลืมวัดแสงก่อนทุกครั้งนะครับ   :iconsmile:

ออฟไลน์ ToonBC5

• Like: -2
  • จิงดิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 04:51:52 PM »
กำหนดรูรับแสงให้แคบลงครับ ต้องกะระยะที่ตัวแบบด้วย ถ่ายแบบ บุคคล มันจะโฟกัสไปที่ตำแหน่งเดียวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 04:58:24 PM »
ขอบคุณหลายๆเดียวกลางคืนจะลองถ่ายดู ตอนนี้ขอปรับกล้องก่อนให้โปรหน่อย สงสัยศึกษากันยาว :icondizzy:

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 05:09:52 PM »
ภาพแบบนี้ Photoshop ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
ที่ภาพไม่คม อาจเกิดการย่อรูป ลองใช้ USM ดูครับ

ประมาณนี้ครับ
4500 pixels ลดImage sizeเหลือ 4000 Pixels setค่า  Unsharp mask amount 200 / Radius 0.2 /Threshold 0
4000 pixels ลดImage sizeเหลือ 3500 Pixels setค่า  Unsharp mask amount 200 / Radius 0.2 /Threshold 0
3500 pixels ลดImage sizeเหลือ 2500 Pixels setค่า  Unsharp mask amount 200 / Radius 0.2 /Threshold 0
2500 pixels ลดImage sizeเหลือ 2000 Pixels setค่า  Unsharp mask amount 200 / Radius 0.2 /Threshold 0
2000 pixels ลดImage sizeเหลือ 1500 Pixels setค่า  Unsharp mask amount 200 / Radius 0.2 /Threshold 0
1500 pixels ลดImage sizeเหลือ 1000 Pixels setค่าครั้งสุดท้าย  Unsharp mask amount 500 / Radius 0.2 /Threshold 0

แต่ค่าตั้งกล้องสำคัญมากเพราะเราอยากให้ชัดทั้งภาพต้องใช้ค่า F ที่แคบ (Fเลขมาก) :icondizzy: และจะได้ไม่ต้องใช้ ISO สูงๆ

ขอยืมรูปหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 05:15:21 PM โดย Me_Me »

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:02:16 PM »
กล้องใหม่กว่ากล้องที่ผมใช่อีก ของผมรุ่น EOS Kiss X2 สาเหตุที่ปีกตรงจุดนั้นมันเบลอไปเพราะส่วนนั้นมันอยู่ไกลกว่าส่วนอื่น ทำให้มันหลุดจากจุดโฟกัสของภาพ ทำให้ไม่ชัดครับ

ถ้าอยากถ่ายเน้นความคมชัดทั้งหมด ผมว่าต้องมีขาตั้งกล้องนะ เพราะค่า F. คือตัวที่จะบอกว่าภาพจะชัดขนาดนั้น ถ้าอยากให้ภาพชัดทั้งใกล้และไกล ต้องปรับค่านี้มากๆ 20 30 ก็ว่าไป
แต่พอปรับค่านี้มาก จะทำให้ความไวชับเตอร์ ช้ามาก กว่าจะถ่ายซัก รูปอาจะต้องเปิดฉับเตอร์ค้างไว้นานๆ ซึ่งมือคนไม่สามารถถือกล้องถ่ายให้นิ้งได้ เลยต้องมีขาตั้งกล้อง
อีกนิดถ้าเราต้องกล้องไปที่ M เวลาเราปรับค่า F ไปมากๆ ต้องปรับค่าความไวชัปเตอร์ให้เข้ากับมันด้วยนะครับ เพราะค่า F มาก และความไวชัปเตอร์สูง ภาพที่ได้จะมืด
ตรงนี้ใช่พวกแสงหน้าจะช่วยได้อัดโคมไฟเข้าไปเยอะๆ

ตัวอย่างการปรับค่า F

ถ้าไม่เข้าใจลองหาใน Google เรื่อง "ชัดลึก ชัดตื้น"
ทั้งหมดที่บอกไปเป็นความเข้าใจส่วนตัวของผมนะ อาจจะไม่ตรงตามหลักการเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 08:06:24 PM โดย EvaNeverDie »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:26:55 PM »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน ผมเริ่มถ่ายภาพเเต่ ทุ่มลองไปลองมา ผมก็เริ่มเข้าใจ  F iso 1/.... เเล้วครับเเต่ คนมันไม่มีฝีมือถ่ายภาพถ่ายยังไงมันก็ไม่สวยงิ :iconfreak:
คิดเเล้วเศร้าหัวใจ ผมถ่ายโดยใช้มือถือยังสวยกว่าอีก

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:54:47 PM »
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆลองไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่งขึ้นเองแหละครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:37:47 AM »
กล้องตัวนี้และเลนส์ดีพอสำหรับการถ่ายแบบนี้แล้วครับ
แต่โหมดถ่ายภาพบุคคล ไม่เหมาะสม เพราะกล้องจะเปิดรูรับแสงกว้างที่สุดเท่าที่จะทำได้เพื่อให้ฉากหลังเบลอ เพื่อเน้นขับตัวแบบ (รุรับแสงที่กว้างจะมีช่วงความชัดลึกน้อย) ถ้าต้องการให้ตัวแบบชัดทั้งตัวต้องเลือกรุรับแสงที่แคบ(ตัวเลขสูงขึ้น) เช่น 11,16,22 (ขึ้นอยู่กับทางยาวโฟกัสของเลนส์ด้วย)
ไม่ต้องคิดยาก ลองเลย
ถ้ายังไม่มีขาตั้งกล้อง ควรหามาใช้อย่างยิ่ง
1เลือกโหมด Av กำหนดรูรับแสงสูงหน่อยสัก 16 ดึงซูมของเลนส์ไปที่55มม.(ดูจากรูปเป็นเลนส์ 18-55) เพื่อให้ทัศนมิติของภาพไม่เพี้ยน (ถ้าใช้เลนส์มุมกว้างหรือแคบเกินไปอาจส่งผลให้ตัวแบบอ้วนผอมลงได้--แต่กับกันพลาอาจไม่ค่อยรู้สึกนะ)
2ใช้ขาตั้งกล้องเพราะความไวชัตเตอร์น่าจะลงต่ำมากกว่าที่จะถือกล้องด้วยมือได้ภาพที่ชัด
เลือกตั้งเวลาถ่ายสองวินาที(ป้องกันการสั่นจากการกดชัตเตอร์)
3ดูจากรูปที่โพสแสดงว่าจัดแสงอยู่แล้ว (จะให้สวยหารีเฟล็กมาลบเงามัวหรือขยับไฟด้านซ้ายขวา ออกมาด้านหน้าหน่อย)
4ใช้ระบบวัดแสงแบบทั้งภาพก็ได้
5โฟกัสที่หน้า หรือ อก ของโมเดล (หรือช่วงกลางของความชัดลึกที่ต้องการ)
6เลือกความละเอียดภาพสูงสุดเท่าที่กล้องเลือกได้ (18M)
7กำหนดISO100
8ลองถ่ายเพื่อดูภาพ ถ้าช่วงชัดยังไม่พอให้ปรับรูรับแสงขึ้นเป็น 18,20,22

เพิ่มเติม ถ้าสีในภาพไม่ตรงกับตัวแบบ ควรกำหนด สมดุลแสงขาว ใหม่ (หากต้องการให้ใกล้เคียงที่สุดให้ใช้วิธีทำ custom white balance)
สงสัยเพิ่มเติมPMได้ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:00:49 PM »
ขอบคุณคุณ kit_d : sazajung  GreenEyes   มากเลยนะครับ ตั้งเเต่ คอมเม้น 1 ถึงสุดท้ายตอนนี้ถ่ายชัดเเจ๋วเเล้วครับ
ได้เรียนรู้เยอะมากๆจากใช้กล้องถ่ายมานานนับปี ถ้าไม่มี tg คงจะโง่อีกนานเเน่เลยผม

แบบนี้ขัดหรือยังครับหรือว่า จะต้องดีกว่านี้
เเต่ปัญหาคือผมอยากจะเล่น โทนสีน่ะครับ อยากให้ข้างบนครึ่งนึงเป็นสีดำแบบนี้อ่ะครับ หรือสีต่างๆ

ผู้รู้ช่วยทีนะครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:06:28 PM »
ฉากหลังแบบหลังดำพื้นขวามีขายที่ร้านอุปกรณ์ถ่ายรูปครับถ้าจำไม่ผิด
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ zwizzcy

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:41:55 PM »
มันจะเป็นกระดาษไล่สีครับ

ออฟไลน์ Nomad-Kwanlier

• **
  • Like: 1
  • สาวแว่น คือสิ่งที่อันตรายที่สุด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 06:47:31 PM »
ใช้แฟลชบั้นซ์ซิ่งเอาก็ได้มั้งครับ คือแบบว่า ถ้ามีแฟลชภายนอกแบบผม ผมจะปรับองศาไว้ประมาณ 60-45 องศา แล้วกดปุ่ม Zoom เพราะว่าจะทำให้กำลังเพิ่มขึ้นเนื่องจากใช้การสะท้อนจากเพดานเป็นหลัก ส่วนฉากก็อย่างที่พี่เขาบอกอย่างกระดาษไล่สี ผมใช้ฟิวเจอร์บอรด์สีดำเอา และใช้แผ่นสีขาวช่วยบันซ์ชิ่ง ถ้าไม่มีแฟลชนอกก็อีกเรื่องหนึ่งนะครับ
เกิดมาเป็นเด็กเรียน ก็ต้องตายไปกับหนังสือเรียน

ออฟไลน์ simayi99

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:54:23 PM »
ผมลองถ่ายมั่วๆโดยไม่ได้ใช้กระดาษไล่สี ใช้แผ่นสติ๊กเกอร์สีขาว(แบบเงา)แล้วลองเอาโคมไฟส่องกลางกระบานมินิฟิกเลโก้เลยอะครับ ปรากฏว่าได้ภาพแบบนี้มา

มันก็เป็นภาพคล้ายๆแบบฉากไล่สี แต่ด้วยความที่ฉากผมดันเป็นสติ๊กเกอร์แบบเงาเลยสะท้อนแสงขึ้นมาที่่ตัวมินิฟิกบริเวณคางอย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 02:44:17 PM โดย simayi99 »