ผู้เขียน หัวข้อ: สัญลักษณ์พวกนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ  (อ่าน 14685 ครั้ง)

ออฟไลน์ runjung99

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สัญลักษณ์พวกนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:43:06 PM »
สัญลักษณ์พวกนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ

ออฟไลน์ tekkonkinkreetz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
  • Use your illusion
Re: สัญลักษณ์พวกนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:40:16 AM »
อันแรกเป็นตราของ Zeon เก่า ครับ หรือ Principality of Zeon
อันที่สองเป็นตราของสหพันธ์โลก หรือ Earth Federation
อันสุดท้ายเป็นตราเครื่องหมายของ อามุโร่ เรย์ ตัวเอกของ Gundam U.C. คับ ติดที่หุ่นตัวไหน ก็หมายความว่าออกแบบมาให้ อามุโร่ใช้ครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สัญลักษณ์พวกนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:53:59 AM »
ขอบคุณด้วยคนครับ อันสุดท้ายเพิ่งรู้เช่นกัน ถึงว่าทำไมใน decal รวม ถึงมีหัวม้าอันนี้ใส่มาด้วยหลายอัน  :iconsmile:

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 05:08:28 PM »
มันดัดแปลงมาจากตัว " A " ซึ่งมาจาก Amuro นะคับพี่ ส่วนทำไมมีเขาก้อน่าจะเนื่องจาก MG RX-78 ตัวแรกจะมีสัญลักษณ์รูปม้ายูนิคอร์นสีแดงติดไว้ที่ไหล่ด้านซ้าย พอมาถึง MG Z plus A1 ก้อจะกลายเป็นรูป " A " สีแดงที่ไหล่ซ้ายแทนซึ่งก้อใช้สัญลักษณ์คล้ายๆ แบบนี้มาตลอดสำหรับ Amuro จะมีเปลี่ยน detail ของตัว A เล็กน้อยเท่านั้นคับ ... :iconvsign:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:29:28 PM »
เสริมให้อีกนิด

ตรา สัญลักษณ์ หรือ Embleme มีไว้เพื่อบ่งชี้ฝ่ายเช่น ซีออน สหพันธ์ ทีทันส์

ไว้บ่งชี้กลุ่มหรือบุคคล ซึ่งในกันดั้มจะมีเฉพาะพวกที่เก่งจริงๆเท่านั้นที่จะมีสัญลักษณ์ ซึ่งมักมาพร้อมฉายา (Emblem จะสัมพันธ์กับฉายา) ซึ่งเมื่อใครเห็นปุ๊ปก็รู้ปั๊ป หากเป็นพวกเดียวกันก็เพิ่มขวัญกำลังใจ ศัตรูเห็นก็หวาดผวา สีเฉพาะเครื่องของแซ็คก็ถือเป็นEmblem อย่างนึง เรียกง่ายๆก็ Avatar

Char

ดาวสีฟ้า รัมบาราล

หน่วยไวท์ดิงโก้

หมาป่าขาว ชินมาซึนากะ

อีริค แมนฟิลด์

หน่วยมิดไนท์เฟนริล

Jack

ทีมกระต่ายดำ Blak Otter (ทีมนี้มีสัญลักษณ์กระต่ายหลายแบบ อันนี้เป็นของ ORX-05)

หน่วยชไรค์

ทหารรับจ้าง เซอแพนท์เทล

พยัฆค์ทะเลทราย แอรดรู วอลเฟล

เรื่องอื่นๆนอกจากกันดั้มก็มีตราแบบนี้เช่น
หน่วย501 Strike Witch

เมดกาย

ตราของผมเอง แบบเดียวกับอามุโร่ แต่เป็นตัวb ผสมหัวนก (ฮา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:40:01 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:52:45 PM »
ขอบคุณคับ หลายเครื่องหมายไม่เคยเห็นมาก่อนเหมือนกัน ...

ปล. เพิ่งรู้ที่มาของสัญลักษณ์ตัว " b " ก้อคราวนี้แหละคับ ...   :iconlike: