ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW EPYON GUNDAM [ Daban model ] รีวิวเล็กๆ ก่อนทำสี  (อ่าน 24808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
REVIEW EPYON GUNDAM [ Daban model ] รีวิวเล็กๆ ก่อนทำสี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:28:14 AM »

เป็นผลงาน ที่ 2 ของค่าย Daban Model ตัวนี้ยังคงมาตรฐานของค่ายนี้ คือรายละเอียดอยู่ในขั้นดี ขอบมุมคม
พลาสติก ดีขึ้นในความรู้สึกผม มันแข็งขึ้น ไม่นิ่มๆเหมือนตัวแรก แต่ก็ยังคงสู้ พลาสติกของ momoko ไม่ได้อยู่ดี
รายละเอียดบางจุด เมือนำไปเทียบกับ Deathscyth Hell ของ momoko เช่น cookpit หรือมือ จะพบว่า รายละเอียดจะดูไม่ชัดเจน เพราะ momoko ทำลายใหม่
ความคมจึงสู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้เลยร้ายอะไร เพราะถึงยังไงก็ ดีกว่าของ TT เยอะมาก 555

ข้อต่อต่างๆ...ทำมาดีมากครับ ในส่วนของ PC แน่นดี ไม่มีหลวม แต่ในส่วนของข้อต่อที่เป็นพลาสติก กลับหลวม ถือดาบ ถือ แส้ ยกสูงไม่ได้ ไหล่ตก ตลอด
ส่วนข้อต่อของแส้ แน่นดี ไม่หลวม หางไม่ตกครับ อันนี้ดีมากครับ เพราะถ้าจัดท่าใช้แส้ จะได้ดูพลิ้วๆครับ

ส่วนการประกบ ชิ้นส่วน ต่างๆ ประกบ กันสนิทดีมากๆ ไม่มีห่างเลย ไม่รู้ทำได้ไง ขนาด momoko ยังมีห่างบ้าง  TT ไม่ต้องพูดถึง แต่ Daban ทำในส่วนนี้ได้ดีจริงๆ
สุดยอดมากครับ  :d5f02ecd:

ในส่วนการประกอบ ประกอบได้ง่ายๆ ชิวๆเลยครับ อาจจะมีต้องคว้านรูบ้างนิดหน่อย ตรงที่ต้องใส่ชิ้น PC เพราะใส่ยาก คว้านนิดนึงจะได้ใส่ PC ง่ายๆ จะได้ไม่เสียอารมณ์ครับ

ทีนี้ลองมาดูงานต่อดิบกันครับ เดียวทำสีที่หลังครับ (ภาพจะออกมืดนิดๆนะครับ เดียวไปแก้ตัว หลังทำสีเสร็จนะครับ  )

แอคชั่นนิดๆ เซ็ตท่าไม่เก่ง บวกกับ ข้อต่อหัวไหล่หลวม เลยไม่ได้ทำอะไรมากนัก

Transformation

สรุป ข้อดี
1  ราคาครับ  ตัวใหญ่กว่า Deathscyth Hell อีกล่ำๆกว่าด้วย  คุ้มมากครับตัวนี้(ตัวนี้โดนราคาเต็มครับ ยังคุ้มเลย)
2  ชิ้นงานทำมาดี ขอบเกินๆ มีน้อยมากๆ ปาดนิดหน่อยก็จบ ไม่ต้องทำอะไรมากสำหรับคนต่อดิบ
3  ดีคอล ดี สวย คม สุดๆ (ไม่นับสติกเกอร์นะครับ)
4  พลาสติก แข็งขึ้น เนือหนา กดแล้วไม่ขึ้นฝ้า เรียบ ปาดง่าย แต่ระวังปาดเข้าเนื้อนะครับ
5  ต่อออกมาแล้วสวยมากเหมือนดี ที่สำคัญ หน้าไม่ลิงด้วย

สรุป ข้อเสีย
1 ก็พลาสติกนั้นแหละ น่าจะลงทุนกว่านี้อีกนิดนะ เอาแค่ TT ก็ยังดี เพราะขัดแล้วเป็นผงๆ ไม่ติดตะไป แต่ Baban ข้ดแล้วติดตะไบ ใช้กระดาษทราบก็เปลืองมาก
2 สติกเกอร์ ผมเห็นแล้วมันนึกถึงของ GHD แฮ่ะ สีดำตรงตา ไม่ดำ ออกจะด่างๆยังไงไม่รู้ แถมใช้ไม่ได้ด้วย แต่ ชิ้นอื่นที่เป็นสีเขียว ok
3 ข้อต่อตรงส่วนของพลาสตืก หลวม พลาสติกของ Daban มันออกจะลืนๆ มันก็เลยหลวม ขัดแล้วทำสีคงหาย พอรับได้ครับ
4 สีพลาสติก ตัวนี้สีจะออกซีดๆ ทำให้ไม่สามารถ ต่อดิบตั้งโชว์ได้เลย เหมือน เรดเฟรม

ถ้าให้คะแนน ตัวนี้เต็ม 100 ผมให้ 96 ครับ เพราะข้อเสีย 4 ข้อนี้แหละครับ

ข้อต่อตรงนี้แหละครับที่หลวม

รอยประกบ สนิทไม่มีห่างให้เห็นเลย เก่งจริงๆ   :iconvsign:

หน้าไม่ลิงครับ เหมือนอีกต่างหาก  :iconwish:

มังกร 2 หัว ที่สวยมาก

โล่ห์+แส้+หาง 3in1 ใน หนึ่งเดียว  :iconsweat:

อาวุธ มีเท่านี้

สายที่ให้มา ข้างในเป็นลวดเเข็ง เข็งแบบประมาณ ไม้แขวนเสื้ออ่ะครับ แข็งมากกก ให้มาทำไมเนี้ย ของแท้มีคนบ่นว่าแข็งมาก อันนี้แข็งกว่าครับ
ผมแก้โดยการเอาลวดออก ครับ

พอเอาลวดออก ดูดีกว่าเป็นกองเลยครับ 

สุดท้ายนี้ รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของผม ลองหัดรีวิวดู
พร้อมน้อมรับคำติชม เพื่อนำไปปรับปรุงครั้งต่อๆครับผม ขอบคุณครับ :iconwish:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:12:07 PM โดย Aultaisen »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: REVIEW EPYON GUNDAM [ Daban model ] รีวิวเล็กๆ ก่อนทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:42:33 AM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ
ผมทำรายละเอียดออกมาได้ดีจริงเจ้าตัวนี้ๆ

ออฟไลน์ mobminor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -3
  • manchester united fan
Re: REVIEW EPYON GUNDAM [ Daban model ] รีวิวเล็กๆ ก่อนทำสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:31:54 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ค่าย Daban มาแรงจริงๆ  ถ้าพลาสติกดีกว่านี้งานน่าจะสูสีกับ Momoko ได้เลย

ออฟไลน์ coffeemate

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 04:01:04 PM »
ขอคุณที่มารีวิวให้ดูคับกำลังรอของอยู่เลย ค่ายนี้งานเค้าเนียนจิงๆคับ มีข้อบกพร่องเล้กน้อยแต่มองผ่านได้เลย ถ้าเที่ยบกับโมจีน

รอตัวต่อไปคับจะงามแค่ไหน  :iconjoy: :iconjoy:

ออฟไลน์ alanshearer09

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 04:39:22 PM »
สวยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:08:02 PM »
ไม่ได้เล่นภาคนี้ ... ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้ว่าโมจีนนะเนี่ย
ทำสีเสร็จ แจ่มชัวร์ รอชมเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ riwchaki

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:32:33 PM »
ขอแชร์นะครับ เพื่อนอยากเห็นตัวเป็นๆอะครับ ขอบคุณครับ :iconlove:

ออฟไลน์ Aultaisen

• Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:44:43 PM »
ขอแชร์นะครับ เพื่อนอยากเห็นตัวเป็นๆอะครับ ขอบคุณครับ :iconlove:
ได้ครับ จัดไปไม่หวงครับ

ออฟไลน์ riwchaki

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:54:43 PM »
ได้ครับ จัดไปไม่หวงครับ
ขอบคุณมากครับผม :iconhappy:

ออฟไลน์ ksrrayong

• *
  • Like: -15
  • ชีวิตนี้_อยู่เพื่อ_โม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:24:05 AM »
รีวิวสุดยอดมากเลยคับละเอียดมากๆ ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจ
ของหลายๆ คน เช่นผมเป็นต้น เอิ๊กๆ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ soulspectral

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:47:32 AM »
น่าสอยมาต่อเล่นจริงๆ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 05:20:19 AM »
 :iconvsign:  น่าจัดมาลองซักกล่องจริงๆเลยครับ  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ bleachsoul

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:01:49 AM »
แหล่มดีจริง ตัวนี้ของค่ายน้องใหม่ เห็นแล้วน่าซื้อมาต่อเล่นนะ ดูดีกว่า TT เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ soranibrahim

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:17:30 AM »
..พวกข้อต่อหลวมๆ นี่ แม้แต่ของลุงบันแท้ก็เป็น
เดี๋ยวนี้ ผมใช้ กาวดินน้ำมัน UHU PATAFIX
แบบอันสีเทาอ่ะครับ
พอกข้อต่อไว้นิดนึง ตั้งแต่ตอนประกอบเลย
..ช่วยได้เยอะเลยครับ  :iconsmile: