ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ปัญหาสีโลหะตกตะกอนด้วยเครื่องตีโฟมนม  (อ่าน 4760 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
เคยเจอปัญหาเวลาที่เราจะใช้สีเฉดโลหะทั้งหลายไหมครับ เมื่อเวลาที่เราทิ้งเอาไว้นานๆ
บรรดาโมเลกุลสีโลหะทั้งหลายมันมักจะตกตะกอนอยู่ที่ก้นขวด เวลาที่จะเอามาใช้ก็คนสีกันหน้ามืด
บางทีเอาทินเนอร์ผสมสีแช่ทิ้งไว้ทั้งคืนก็ยังไม่ได้ผล มาดูวิธีแก้ปัญหาแบบง่ายๆกันครับ

ผมใช้เจ้าเครื่องตีโฟมนม หรือบางทีก็เรียกว่าเครื่องตีฟองนม (milk foamer) เจ้านี่ช่วยแก้ปัญหาได้ดีมากๆครับ
ผมซื้อเจ้าเครื่องนี้ที่ร้านขายอุปกรณ์ร้านกาแฟหน้าโรงพยาบาลช้างเผือกที่เชียงใหม่ มาราคาอันละ120บาท
ความจริงมีแบบที่แพงกว่านี้ครับ แต่ไม่จำเป็นเพราะเราไม่ได้เอามาทำโฟมนมอยู่แล้ว
ของแบบนี้เราเอามาใช้งานแบบนี้ไม่น่าจะซื้อแบบที่แพงเกิน250-300บาทครับ แพงกว่านี้ไปก็เท่านั้น

เครื่องตีโฟมนมแบบมือถือจะมีอยู่2แบบคือใส่ถ่านและใช้ไฟฟ้า(มีสายไฟ)
ผมเลือกแบบใส่ถ่านครับสะดวกดีไม่มีสายเกะกะ เวลาที่ซื้อพยายามเลือกแบบที่
ถอดก้านตีออกมาได้ด้วยนะครับเพื่อความสะดวกตอนทำความสะอาด

ขั้นแรกเราต้องถอดเอาสปริงที่ติดมาที่ก้านตีออกก่อนครับ ไม่งั้นตอนเอาไปใช้มีเฮแน่

เหยื่อครับ สีตระกูลโลหะทั้งหลายมักจะมีเม็ดของโมเลกุลโลหะที่ผสมมาในเนื้อสีเพื่อความเงางามแวววาว
แต่ข้อเสียคือมันชอบตกตะกอนและการจะคนสีให้ส่วนผสมมันกลับมาสวยเด้งเหมือนเดิมนั้นเหนื่อยเอาการ
โดยเฉพาะสีเฉดโลหะทั้งหลายของไกอานี่ตัวดีเลย คนนานตกตะกอนเร็ว พ่นแล้วจะพ่นต่อ คนอีกแล้ว
(แต่สีโลหะไกอาสวยจริงๆนะ)

จากนั้นลุยโลด กดปุ่มที่เครื่องแล้วเอาแท่งหรรษาจุ่มลงไปในขวดสีเลยครับ
ผลที่ได้คือทางขวาครับเนื้อสีกับเม็ดสีโลหะเข้ากันเนียนกิ๊ก แต่อย่าสนใจเรื่องฟองกาาศครับไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น
กรอกแอร์บรัชพ่นแล้วก็จบครับ(หรือจะทาเอาก็ได้ครับ)

การทำความสะอาดก็ง่ายๆ ถอดก้านออกมา แล้วจุ่มทินเนอร์แกว่งๆก็จบแล้ว

วิธีนี้ก็เหมาะกับสีธรรมดาทีเนื้อสีนอนก้นนานๆเช่นกันครับ
สำหรับก้านตีฟองนั้นถ้าเราไม่พอใจแบบที่มากับเครื่อง
จะดัดให้ได้รูปทรงตามใจเรายังไงก็ได้ตามสะดวกครับ
หรือถ้าก้านตีมันสั้นยาวไม่ถูกใจจะหาลวดมาดัดเองก็ได้ครับ

*ปล*

ถ้าใครมีเครื่องเจียร์มือแบบที่สามารถปรับความเร็วรอบมอเตอร์ก็ใช้ได้นะครับ
หาลวดมาดัดเป็นก้านตีแล้วเอาใส่เข้าไปที่หัวเครื่องเจียร์แล้วใช้ได้เลย

แต่ไม่แนะนำกับสว่านไฟฟ้านะครับ สว่านมันใหญ่เกินไปและรอบมอเตอร์มันแรงมาก
สีกระเด็นออกหมดขวดแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ