ผู้เขียน หัวข้อ: HG 1/144 AGE-1 Normal  (อ่าน 5605 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
HG 1/144 AGE-1 Normal
« เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:00:40 PM »
สวัสดีครับ ในที่สุดก็เสร็จจนได้สำหรับงานชิ้นนี้ รู้สึกว่าเหนื่อยกับมันมาก
งานนี้โดยส่วนตัวรู้สึกว่าเป็นงานประเภททำมากได้น้อย คือไอ้ที่ทำไปแล้ว
ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ทำไปแล้วก็ต้องลากกันไปให้สุด
เวลาในการทำแต่ละวันค่อนข้างน้อย วันไหนลูกค้าเยอะก็ไม่ได้แตะเลย ตัวนี้พ่นสี
ได้ไม่ดีเท่ากับงานเก่า(ฝีมือตก เว้นช่วงไปเกือบ2ปี)

สำหรับสีที่ใช้  gunze + เลย์แลนด์ เท่าที่ของเก่ามี ส่วนตรงทรัสเตอร์เป็นสีเหลือบ(MAZIORA)
สีเหลือบนี่ถ่ายรูปกับแสงไฟอยากมาก สู้ถ่ายกับแสงแดดไม่ได้เลย

ในส่วนของการดีเทลอัพ ใช้พลาเพลท 0.3/0.5/1.2 มม. ทั้งทามิย่าและจีน มีบางชิ้นที่ก็อปด้วยเรซิ่น[มือซ้ายหาย]
มีชิ้นโลหะนิดหน่อย แล้วก็มี metal tape สีเขียว โอโรร่าฟิลม

ดีคอลเอามาจากของเก่าที่มี บันได+ซามูเอล

งานนี้ถ่ายด้วยกล้องคอมแพ็ค ถ่ายมือเดียวมือซ้ายถือรีเฟล็ก มือขวาถือกล้อง กว่าจะถ่ายเสร็จปวดแขนเป็นบ้า

สำหรับงานนี้ที่น่าปวดหัวที่สุดหคือการทำชิ้นส่วนหายกับชิ้นส่วนหัก เล่นเอาเฟลไปเป็นอาทิตย์
และล่าสุดคือเบ้าjointต้นขาแตก คิดว่ามาจากการล้างสีหลายครั้ง เจอมาเยอะ ทั้ง ทินเนอร์ คัลเลอร์รีมูฟ น้ำยาล้างเล็บ
ผมคิดว่า joint PCคงบวมเพราะอะไรซักอย่างจากสามตัวนี้แน่ๆ แต่ตอนนี้เอาช้างโปะไปเรียบร้อยแล้ว

และที่แสบที่สุดคือดีคอลเก่า ลอกออกมาได้ทั้งที่พ่นเคลียร์ไปแล้ว ตอนนี้ก็อ้าออกมาหลายจุด

มาดูงานกันเลยครับ

หมดแล้วครับสำหรับรูป ขอบคุณครับ

ถ่ายเกือบเสร็จต้นขาแตกอีก เอาช้างไปกินก่อนก็แล้วกันลูก
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ both

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
Re: HG 1/144 AGE-1 Normal
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:07:09 PM »
ทำสีสวยเลยฮะ ไม่เปนขาวล้วน แต่เปนครีมขาว ปนๆ กัน ขอตินิดนุงนะครับผม ผมว่า ดีคอลมันเยอะไปหน่อย ที่เหลือเยี่ยม สุดๆ ไปเลยครับผม
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:18:50 PM »
สวยมากสีขาวทำได้ดีเลย ดีเทลสวย เส้นหนาไปหน่อย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:29:01 PM »
สวยมากสีขาวทำได้ดีเลย ดีเทลสวย เส้นหนาไปหน่อย
อ่าครับ

ทำสีสวยเลยฮะ ไม่เปนขาวล้วน แต่เปนครีมขาว ปนๆ กัน ขอตินิดนุงนะครับผม ผมว่า ดีคอลมันเยอะไปหน่อย ที่เหลือเยี่ยม สุดๆ ไปเลยครับผม
เรื่องดีคอลไม่ต้องกลัวครับ ตอนนี้มันเริ่มพากันลอกแล้ว 555
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:36:47 PM »
สวยงามครับ ชอบมากเลย  :iconvsign:

แอบไปดู WIP มานานละ วันนี้ลงสีแล้ว  :iconlol:

ติดนิดเดียว ผมว่าดีคอลมันใหญ่ไปหน่อย แต่ผมว่าก็ไม่เยอะไปนะ เพราะผมชอบ  :iconhappy:

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:29:02 PM »
ชอบสีเหลือบกับสีเขียวมากเลย โดยเฉพาะแพ็คหลังกะต้นขา

ออฟไลน์ Operationman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:15:59 PM »
อย่างกับมองRGอยู่เลยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:46:10 AM »
ดีเทลอัพเกรดกว่าเดิมมาก ดูสวยขึ้นเยอะ

แต่เส้นหนา กับดีคอลเยอะไปหน่อย ที่เหลือเยี่ยมมาก

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:34:56 AM »
งะทำมาชนกันพอดีเลย (ฮา)

ชอบที่อัพดีเทลมากๆเลยครับ

ตอนแรกก็ว่าจะอัพดีเทลเหมือนกัน ขีดไปได้4-5เส้น ขี้เกียจ แปะพลาชีทนิดหน่อย เลิก เพราะส่วนที่โมดิไฟน์งานมันหนักเลยขี้เกียจทำส่วนอื่น
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:43:38 PM »
โมได้โหดสุดๆเลยพี่ ทำร่างอื่นด้วยสิ :iconlol:
Thailand only !!

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:41:23 PM »
สวยงามครับ ชอบมากเลย  :iconvsign:

แอบไปดู WIP มานานละ วันนี้ลงสีแล้ว  :iconlol:

ติดนิดเดียว ผมว่าดีคอลมันใหญ่ไปหน่อย แต่ผมว่าก็ไม่เยอะไปนะ เพราะผมชอบ  :iconhappy:
ขอบคุณครับ ตัวนี้อุปสรรคเยอะครับ

ชอบสีเหลือบกับสีเขียวมากเลย โดยเฉพาะแพ็คหลังกะต้นขา
ขอบคุณครับ สีเหลือบถ่ายรูปยากอะครับ
อย่างกับมองRGอยู่เลยครับ :iconwish:
อ่าครับ :iconsmile:
:iconlol:
งะทำมาชนกันพอดีเลย (ฮา)

ชอบที่อัพดีเทลมากๆเลยครับ

ตอนแรกก็ว่าจะอัพดีเทลเหมือนกัน ขีดไปได้4-5เส้น ขี้เกียจ แปะพลาชีทนิดหน่อย เลิก เพราะส่วนที่โมดิไฟน์งานมันหนักเลยขี้เกียจทำส่วนอื่น
ดีเทลอัพเกรดกว่าเดิมมาก ดูสวยขึ้นเยอะ

แต่เส้นหนา กับดีคอลเยอะไปหน่อย ที่เหลือเยี่ยมมาก
ถ้าเริ่มพร้อมกันนี่ผมเสร็จทีหลังแน่ 555
เอียนAGE1แล้วเต้ย
โมได้โหดสุดๆเลยพี่ ทำร่างอื่นด้วยสิ :iconlol: