ผู้เขียน หัวข้อ: Space shuttle - Discovery  (อ่าน 3552 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Space shuttle - Discovery
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 03:31:00 PM »
นำเสนอ ผลงานออกอวกาศครับ กระสวยอวกาศ Discovery

กระสวยอวกาศ Discovery เป็นหนึ่งในกระสวยอวกาศหลายลำที่นาซ่าใช้ในการขนส่ง เดินทางออกไปนอกโลก เช่น Atlantis ,Columbia ,Enterprise สำหรับกระสวยอวกาศ Discovery ลำนี้ถูกใช้งานมานาน 20 กว่าปี ตั้งแต่ปี 1984 นู่น และพิ่งปลดประจำการไปเมื่อปีที่แล้ว - 2011 นี้เอง ได้ปฎิบัติการขึ้นลง ขนส่งดาวเทียม และทำงานด้านอวกาศหลากหลาย รวมถึงการนำ Hubble telescope ออกไปติดตั้งด้วย

สำหรับโมเดล เป็นของยี่ห้อ Academy ครับ มีกระสวยอวกาศ และจรวดช่วยในการนำขึ้นสู่วงโคจรด้วย แต่ผมขอทำเฉพาะกระสวยก่อน สำหรับตัวโมเดล ฉีดมาแค่ด้านขนสีขาว และส่วนท้องสีดำครับ ผมนำมารองพื้นด้วยสี acrylics สีขาวแล้วกั้นพ่นลวดลายต่างๆเอง ทั้งหมดใช้สี acrylics Tamiya ปนๆกับสี acrylics หลอด ตัดเส้นด้วยสี poster ผสมน้ำจางๆแล้วหยอดลงไปตามร่อง ออกมาเป็นตามนี้ครับ :-)

งานนี้ผมได้พื้นฐานมาจากการทำหุ่นยนต์ gundam ทั้งการเดินลาย พ่นไล่ panel line และ wash สีตามร่อง ตอนที่เริ่มทำโมเดลแรกๆ ต่อมาผมก็ไปหัดทำรถถังอยู่หลายคัน กลับมาทำแนวนี้อีกทีพบว่าตัวเองทำงานสกปรกกว่าเดิมเยอะเลยครับ คาดว่าติดมาจากการทำรถถัง ความเนี๊ยบจากเดิมที่ไม่ค่อยมีก็น้อยลงไปอีก

ท่านใดสนใจหาโมกล่องนี้มาลองทำได้คับ สนุกดี อ้อ decal ที่เขาให้มาเลือกทำได้ทุกลำยกเว้น Challenger ครับ .... โชคดีครับ พบกันงานถัดไป

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: Space shuttle - Discovery
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:28:23 AM »
งานสวยสมจริง ได้ความรู้ด้วย  :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:57:25 AM »
ขอบคุณคุณ moobest ครับ   :iconsmile:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:34:33 AM »
ทำสีออกมาสวยมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
ถ้าไม่บอกว่าตัดเส้นด้วยสีโปสเตอร์นี้ดูไม่รู้เลยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:42:12 AM »
ทำสีออกมาสวยมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
ถ้าไม่บอกว่าตัดเส้นด้วยสีโปสเตอร์นี้ดูไม่รู้เลยครับ

ผมก็ทดลองเป็นครั้งแรกครับ ไม่เหม็นดีละลายน้ำได้ด้วย ตอนหยอดร่องไม่ต่างจากสีอื่นๆเลย แต่ข้อเสียมันเช็ดไม่ออกนะครับ ต้องสมาธิดีๆ หยอดแล้วปาดไปตามร่อง ถ้าล้นออกมามีเวลาไม่กี่วิให้เช็ดออกทันที และข้อเสียอีกอย่างคือถ้าจะพ่นเครียร์ทับ คงต้องหาสูตรน้ำมาพ่นครับ ถ้าเครียล์ gunze ผมเดาก่อนได้เลยว่ามันละลายเขรอะไปหมดแน่  :iconcry:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:52:54 AM »
ไฮไล้ท์สวยกำลังดีเลยครับ อยากเห็นตอนติดกับจรวดนำส่งด้วยจัง