ผู้เขียน หัวข้อ: The best delta plus I've ever made!!! After the flood had gone  (อ่าน 5027 ครั้ง)

ออฟไลน์ THE END

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
  • ทำเป็นครั้งเเรกในชีวิต
The best delta plus I've ever made!!! After the flood had gone
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:53:51 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆไม่ได้ลงผลงานซะนานเลยผลงานชิ้นล่าสุดนี้ก็เป็นเจ้าDelta plus ตัวนี้แหละก่อนอื่นขอเล่าก่อนว่าความจริงแล้วกันดั้มตัวนี้ได้ทำเสร็จไปแล้วก่อนหน้านี้เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมาแต่เผอิญชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กของผมหมดพอดีเลยบินไปซื้อที่ฮ่องกงแบบทุกครั้งแต่ผมไม่คาดคิดเลยว่าเมื่อกลับมาแล้วจะพบกับเซอไพ้ครั้งใหญ่นั่นคือบ้านผมน้ำท่วมถึงอก(ในบ้านนอกบ้านมิดหัว)และห้องนอนผมก้บังเอิญอยู่ชั่นล่างทำให้ผลงานของผมทุกชิ้นที่ผ่านมาพังหมดรวมทั้งเจ้าตัวนี้ที่เพิ่งทำเสร็จด้วย ผลงานที่เห็นอยู่นี้เป็นการทำครั้งที่สองแล้วเพิ่งเสร็จเมื่อวานพราะไม่ค่อยมีเวลาทำเท่าไหร่หมดกำลังใจ 5555 พูดถึงผลงานครั้งนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากหุ่นของพระเอกในเกม front mission ps3 ชอบโทนสีมาก
เทคนิกที่ผมใช้ในการทำครั้งนี้คือแบบที่ชอบมากที่สุดนั่นคือใช้สีเงาเป็นเฟรมเน้นโชเฟรมให่เด่นแล้วให้เกราะด้านนอกด้านเฟรมจะได้ดุเด่นและใส่ลูกเล่นชิ้นส่วนโลหะอีกเล็กน้อยเช่นเท่าที่ข้อพับขาวัลเค่นกันที่หัว ฯลฯ และได้เดินลายให้กับปีกเพราะของเดิมไม่ได้มีไรเลยและก้จัดการเหลาให้เป็นทรงปีกเครื่องบินโดยดูจากของจริงและได้มีการเดินลายและเพิ่มลายละเอียดให้กับชิ้นส่วนต่างๆแต่จะเห็นได้ว่าชิ้นส่วนบางชิ้นก็ได้มีการหายไปบ้างไปตามน้ำผู้ใดเมตาบริจากให้ก้ไม่ว่ากันนะ 555555 เทคนิคการทำสีของผมก็ง่ายๆพื้นนั่นคือการพื่นไฮไลตที่สีขาวโดยรองด้วยสีน้ำตาล และเทคนิกสีเมมัลลิกแต่ผมพ้นเคลียทับหลายชั้นมากจึงดูเข้มและเงาแต่ควรระวังหากคุณพ่นเคลียสีหนาเกินอาจลอกได้ง่ายควรพ่นเคลียใสทับอิกชั้น
ที่เหลือก้ใช้การวอชและเวเทอลิ่ตามปกติจะมีพิเศษอีกหน่อยคือผมใช้ดีคอลน้ำเพราะดีคอลที่เค้าให้มาส่วนใหญ่เป็นสีขาวซึ่งจะกลืนกับตัวหุ่นที่ผมทำสีใหม่
สีที่ใช้ผมไม่แน่ใจว่าใช้อะไรไปบ้างแต่คร่าวๆคือ
สีขาว character white
น้ำเงินปีก character blue
น้ำเงินตัว clear blue พ่นทับ สีเงิน gaia
ทอง gaia
สีส้มผสมเองไม่มีสูตรตายตัว
ปล. งานชิ้นนี้น่าเบื่อตรงการพ่นเคลียเพราะการทำสีสองโทนเงาด้านอยู่ด้วยกันทำให้การพ่นเคลียยากมาก
ปล 2 ตอนแรกผมใส่เขาให้มันด้วยแต่พอดูดีๆสเน่มันคือการไม่มีเขาเลยเอาออกดีกว่า
ปล3 แอบแถมรูปบลูเฟรมที่เสียหายจากน้ำท่วมไว้ด้วยน่าเศร้าใจยิ่งนัก

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
Re: The best delta plus I've ever made!!! After the flood had gone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:46:41 AM »
สไตล์สีแนวกันดั้มสวยมากครับ มีติดออฟชั่นเหล็กหรู ๆ ด้วย

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
Re: The best delta plus I've ever made!!! After the flood had gone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:15:25 AM »
คู่สีสวยดีครับ น่าเสียดายนิดนึงที่กลายเป็น damage version เพราะน้องน้ำ  :icondisapp:

ชอบช่วงขาเป็นพิเศษ โดยเฉพาะท่อพลังงานที่ข้อพับครับ เห็นแล้วอยากทำเป็นบ้าง  :iconlol:

ออฟไลน์ afee

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:05:58 AM »
ยังกะเวอร์ชั่น transformer

ออฟไลน์ zabadon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:12:44 PM »
ใช้สีได้ดูดีมากเลยครับ เห็นแล้วผมอยากซื้อมาโมที่บ้านเลยจากที่มองข้ามเจ้าตัวนี้มานาน :iconwinks:

ออฟไลน์ milsim.

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:17:43 PM »
ทำสีแนวนี้เป็นแนวที่ซันนี่ชอบมากเลยค่า...
แล้วโมตัวอื่นๆเป็นอย่างไรบ้างคะ?

ออฟไลน์ THE END

• *
  • Like: 3
  • ทำเป็นครั้งเเรกในชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 01:19:10 PM »
ทำสีแนวนี้เป็นแนวที่ซันนี่ชอบมากเลยค่า...
แล้วโมตัวอื่นๆเป็นอย่างไรบ้างคะ?
ขอบคุณครับซันนี่หุ่นตัวอื่นๆมันก้พอเหลือรอดนะครับแต่สีที่อุส่าทำมามันดันล่อนออกหมดเลยอยู่ในน้ำสกปรกนานไปหน่อยและก้มีที่ชิ้นส่วนหายไปครับ :iconcryout:
ใช้สีได้ดูดีมากเลยครับ เห็นแล้วผมอยากซื้อมาโมที่บ้านเลยจากที่มองข้ามเจ้าตัวนี้มานาน :iconwinks:
ขอบคุณมากเลยครับตอนแรกผมก็มองข้ามมันเพราะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่แต่พอมาคิดดูดีๆมันกลับเป็นข้อดีเพราะหุ่นตัวนี้ไม่ค่อยสวยเลยมีอะไรให้แต่งเพิ่มเติมได้อีกเยอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 01:25:00 PM โดย THE END »

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 01:42:05 PM »
เงาผสมด้าน ความต่างที่ผสมกันออกมาแล้วสุดยอด