ผู้เขียน หัวข้อ: MS-06改 Nimbus Schterzen Custom งานโมของแถม  (อ่าน 5917 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
MS-06改 Nimbus Schterzen Custom งานโมของแถม
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:40:32 PM »
สวัสดีครับวันนี้ WIPเป็นของแถมครับ

ซาคุตัวนี้เป็น FW coverage ที่แถมมากับหนังสือเดงเกคิเมื่อหลายเดือนก่อน
เลยจับเอามาโมซะเลย ลักษณะทั่วไปเป็นฟิเกอร์ที่ฟิกท่าตาย เนื้อเป็นยางแข็งครับ
มีตะเข็บบ้างทั่วไปตามลักษณะของวัสดุ เนื้อวัสดุแบบนี้ อุด ขัด เจาะได้ ตัดแต่งได้บ้างครับ
แต่เดินลายนี่คงทำไม่ได้ ตัวนี้ตังใจว่าจะทำสีแบบอีฟรีทคัสต้อม คือตัวน้ำเงินไหล่สองข้างสีแดง
มือถือดาบคู่แบบอีฟรีท เกราะไหล่จะทำใหม่ทั้งสองข้างเลียนแบบอีฟรีท

มาดูลักษณะทั่วไปครับด้านหน้าและด้านหลัง

ขั้นแรกจับแยกชิ้นส่วนก่อนครับ ใช้วิธีโยกเอาครับไม่ต้องหั่น โมหรือฟิกประเภทนี้โดยมากแล้วตอนประกอบ
ที่โรงงานจะไม่ค่อยใส่กาวครับ เหมือนใช้สีนี่แหละเป็นกาวพอสีแห้งตามเดือยมันก็ยึดกันอยู่เองครับ
จับโยกไปมาซักพักก็หลุดเป็นชิ้นตามที่เห็นครับ

ขั้นแรกทำเขาใหม่ก่อนครับ เขาเก่ามันเบี้ยวดัดไม่ได้แล้วก็องศามันโน้มไปด้านหลังเยอะไปหน่อย
เขาอันใหม่ทำมาจากพลาสติก1มม.ครับ ขัดตัดแต่งตามรูป

จากนั้นทำดาบขึ้นมาใหม่ครับ ใช้พลาสติกซ้อนกันตามรูปขนาดความหนา ก็มี 0.3/05 ตามที่เห็นครับ
เดินลายแล้วก็เจาะรูตามรูป หนารวมๆก็1.3มม.ครับ เพื่อขัดปรับอีกนิดหน่อยความหนาก็จะน่าพอดี

ลองเทียบกับมือซ้ายครับ

จากนั้นทำท่อพลังงานใหม่ครับ ท่อที่ขาใช้ท่อพลาสติกกลวงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง
2มม.ตัดเป็นท่อนๆแล้วใช้ลวดทองแดงร้อยเป็นแกน จากนั้นก็เอาไปทดลองใส่ตามรูปครับ
ในรูปคือเทียบกับของเดิมที่เป็นยางครับ

ส่วนนี่เป็นท่อที่หัวครับเจ้านี่มันก็จัดเป็นSDกลายประเภทหนึ่งครับ ถึงหัวจะไม่โตเท่าพวกBBก็ตาม
ท่อพลังงานที่หัวผมใช้ท่อพลาสติกขนาด 0.3มม. ตัดเป็นท่อนแล้วร้อยด้วยฟิวส์ครับขนาดนี่ผมจำไม่ได้ล่ะ
ในรูปคือเทียบกับของเดิมครับ

ต่อมาก็ทำท่อพลังงานที่เอวครับท่อที่ร้อยเป็นสายคือขนาด0.2ครับ ส่วนท่อที่อยู่ทีพุงคือขนาด0.3ครับ
ในรูปก็เทียบกับของเดิมเช่นเคยครับ

จากนั้นก็ทำเกราะหัวไหล่ใหม่ครับที่ต้องการคือคล้ายๆของอีฟรีทคัสต้อมครับ
ใช้แผ่นพลาสติกขึ้นเป็นโครงเอาไว้ก่อนจากนั้นก็เอา EPOXY โปะเข้าไปแล้ว
ขัดตัดแต่งตามรูปที่เห็นครับ ส่วนหนามของเก่านี่ตัดออกครับเพราะตำแหน่งของใหม่
ของหนามจะติดเลียนแบบอีฟรีท

หนามอันนี้มาจากตุ้มหูครับ 1ข้างมี6หนามผมซื้อตุ้มหูมา1คู่ ได้หนาม12อันเหลือเลย

จากนั้นทดลองประกอบชิ้นส่วนกลับเข้าไปดูก่อนครับ เทียบขนาดโมกับไฟแช็คครับ

จากนั้นเริ่มทำดีเทลแพ็คหลังครับลองแปะชุดแต่ง ชิ้นโลหะ เจาะรูตามเรื่องครับ

จากนั้นทำจมูกใหม่ครับ ของเก่าสั้นและตื้นครับ ใช้ชุดแต่งตามรูปตัดออกนิดหน่อยให้พอดีกับ
ตำแหน่งที่จะใส่เข้าไปครับ

รอบแรกนี่รูปหมดแล้วครับ

ปกติผมจะอัพงานทุกในFBแบบตามสะดวก แล้วจะรอให้ได้รูปเยอะในระดับหนึ่งค่อยอัพในเวปทีเดียวครับ
ถ้าจะตามในFB http://www.facebook.com/media/set/?set=a.411921068839089.103491.100000635973095&type=3 <<ก็ตามนี้เลยครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 07:52:25 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: MS-06改 Nimbus Schterzen Custom งานโมของแถม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:48:58 PM »
ทำอะไรๆ น่ะ ห่วงสายตากันบ้าง ทำแต่ล่ะอย่าง เล็กๆๆ ทั้งนั้นนนนน :iconlol:

ออฟไลน์ yodjib

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 23
Re: MS-06改 Nimbus Schterzen Custom งานโมของแถม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:51:20 PM »
โมได้แจ่มมากครับ  :iconvsign:

ดูกระทู้นี้ ได้ไอเดีย+ความรู้บาน เลยครับ :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:51:40 PM »
ตอนที่ตายังดีอยู่นี่ต้องรีบๆทำเจ๊ เดี๋ยวอีกหน่อยจะเอาเป็นข้ออ้างได้ 555

รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:42:59 PM »
 :iconsmile:   ดูแลรักษาสุขภาพสายตาด้วยนะครับลุงป้อม...ลูกๆหลานๆเป็นห่วง...555
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:54:01 PM »
เล็กแต่แรงจริงๆครับ  :iconlol:

ว่าแต่น้ำยาเหลืองๆนั่น ยาหม่อง ใช่ใหมครับ  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:13:24 AM »
เล็กแต่แรงจริงๆครับ  :iconlol:

ว่าแต่น้ำยาเหลืองๆนั่น ยาหม่อง ใช่ใหมครับ  :iconlol:

ใช่ครับยาหม่องน้ำ ต้องบิวอารมณ์ก่อน 55 ไม่ใช่ล่ะ

:iconsmile:   ดูแลรักษาสุขภาพสายตาด้วยนะครับลุงป้อม...ลูกๆหลานๆเป็นห่วง...555
ตอนนี้ยังเอาอยู่ครับ อ.ปุ๊