ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสีกระป๋อง Tamiya กับทินเนอร์ Gunze หน่อยครับ  (อ่าน 2829 ครั้ง)

ออฟไลน์ voravuds

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
พอดีพึ่งซื้อแอร์บรัชมาใหม่ แล้วลืมดูว่า สีกระป๋องยังเหลืออีกเพียบเลย เลยจะเอาสีกระป๋องมาใช้กะ Air Brush น่ะครับ

เห็นเค้าว่ากันว่า ให้พ่นใส่ถุงพลาสติก แล้วใส่ทินเนอร์หน่อย แล้วเทใส่กรวย air brush ได้เลย

ทีนี้ ผมมีแต่ทินเนอร์ Gunze (ซื้อมากะจะใช้กะ air brush) จะถามว่า ใช้ทินเนอร์ Gunze ทำละลาย สีกระป๋อง Tamiya ได้ไหมครับ แล้วควรใช้อัตรส่วนเท่าไหร่ดี

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ถามเรื่องสีกระป๋อง Tamiya กับทินเนอร์ Gunze หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:45:47 AM »
สี tamiya กระป๋องเป็นสูตร solvent based (สูตรแลคเกอร์) เช่นเดียวกับสี gunze ครับ ผมเองไม่เคยใช้ แต่เคยเอาสีเลย์แลนกระป๋อง พ่นเก็บออกมาวางทิ้งให้ทินเนอร์เก่าระเหย ผสมทินเนอร์ gunze ลงไปก็ใช้ได้ ส่วนสีกระป๋อง tamiya ทินเนอร์ข้างในคุณภาพน่าจะ ok อยู่ ดังนั้นอาจแค่เติมทินเนอร์ gunze ลงไปเพิ่ม สัดส่วนนี่ไม่ทราบ แต่ควรเพิ่มให้เหลวประมาณน้ำนมครับ

ปล. ผมก็เพิ่งได้สี tamiya มือสองมา 2 กระป๋อง เช่นกัน แต่คงพ่นสดจากกระป๋องเลยสนุกดี ไม่ได้พ่นกระป๋องนานละ  :iconnasty: