ผู้เขียน หัวข้อ: รวมงานภาพถ่ายรถถัง [scale model]  (อ่าน 5318 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
รวมงานภาพถ่ายรถถัง [scale model]
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 06:48:50 PM »
สวัสดีครับ ผม kit556 เล่นโมเดลแนวรถถังครับ เอาภาพหนุกๆมาฝาก

อยากลองจัดฉากถ่ายรูปมานานแล้วครับ มีอัดภาพ background เตรียมไว้ตั้งแต่หลายเดือนก่อน
พอดีได้เพื่อนทำฟิเกอร์ให้หลายตัว ไดโอก็มีอยู่แล้ว (สั่งทำมา) ส่วนรถถังฝีมือผมเองครับ

รายชื่อนักแสดงที่เข้าฉาก เอ้ย ... รายการโมที่เอามาทำนะครับ

- คันที่มีดาวอเมริกัน จริงๆเป็น Jagdpanther รถถังเยอรมัน ผมเอามาทาสีเขียวแล้วติดดาวลงไปเป็นรถถังเชลยฝ่ายอเมริกัน  ไม่ใช่โมเดลคิท แต่เป็นของเล่นสำเร็จเอามาทำสี
- รถถังลายพรางคือ ISU-152 ของ Italeri
- รถจี๊ปจำยี่ห้อไม่ได้เพราะต่อนานมาก เป็นโมที่ได้มาฟรีด้วย
- ฟิกเกอร์ทหารอเมริกันของ ESCI ฝีมือเพื่อนผมคนหนึ่งทำให้
- ฟิกเกอร์ทหารอังกฤษชุดทะเลทรายของ ESCI ฝีมือผมหัด paint เอง จริงๆมีหลายตัว ตัวนี้น่าจะเป็น MP
- ฉากตึก3ชั้น เป็นคิทของ Italer Berlin house ผมประกอบเอง และให้มือปืนท่านหนึ่งทำสีให้
- ฉากซุ้มประตูโค้งงานสำเร็จรูปของมือปืนท่าเดียวกันทำให้ครับ

สีและองค์ประกอบมั่วหมด อาจขัดใจแฟน military ที่เน้นประวัติศาสตร์ แต่ผมลองถ่ายเล่นนะครับ ไว้จะพยายามมั่วน้อยลงกว่านี้ / ขอบคุณที่รับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 06:55:04 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ powermax2

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
Re: รวมงานภาพถ่ายรถถัง [scale model]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 07:53:15 PM »
รายละเอียดรถถังมีน้อยแสดงว่าน่าจะเป็นรถสเกลเล็ก ต่ำกว่า 1/35 แน่เลย ทำสเกลเล็กได้ขนาดนี้ผมว่ายากน่าดูไหนจะลายพรางอีก
แต่ฉากสวยมากครับ ถ่ายรูปชัดดีด้วย ชอบภาพที่ 2 กับ 2 ภาพสุดท้าย สวยดีครับ :iconwish:
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: รวมงานภาพถ่ายรถถัง [scale model]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:05:46 PM »
 :iconwish:ฉากสวยดีครับ รถถถังก็สีสวยดี แนวสดใสไม่เน้นโทรม ฮาๆ

เล่นเอาสนุกๆ แค่เรามีความสุขที่ได้เล่นก็พอแล้ว อิอิ

...........
ถ่ายภาพชัดดีครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:57:35 PM »
โมสวยครับ ไดโอก็งาม แถมแต่ล่ะคันประวัติแน่นๆ ทั้งน้านสุดครับพี่

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:01:53 PM »
รายละเอียดรถถังมีน้อยแสดงว่าน่าจะเป็นรถสเกลเล็ก ต่ำกว่า 1/35 แน่เลย ทำสเกลเล็กได้ขนาดนี้ผมว่ายากน่าดูไหนจะลายพรางอีก
แต่ฉากสวยมากครับ ถ่ายรูปชัดดีด้วย ชอบภาพที่ 2 กับ 2 ภาพสุดท้าย สวยดีครับ :iconwish:
ขอบคุณคุณ powsermax ครับ รถถังในภาพนี้เป็น 1/72 ครับ ผมชอบเสกลนี้ ส่วนลายพรางผมใช้ masking fluid ทำไม่ยากครับ อาศัยวางแผนหน่อยว่าจะลงสีอะไรก่อนหลัง

:iconwish:ฉากสวยดีครับ รถถถังก็สีสวยดี แนวสดใสไม่เน้นโทรม ฮาๆ

เล่นเอาสนุกๆ แค่เรามีความสุขที่ได้เล่นก็พอแล้ว อิอิ

...........
ถ่ายภาพชัดดีครับ

ขอบคุณคุณ jason ครับ ผมก็อยากให้รถมันโทรมๆ แต่ทำแล้วติดจะสะอาดเกินทุกที ไว้จะฝึกเอาฝุ่นพอกหน่อย น่าจะเก่าลงได้อีก

โมสวยครับ ไดโอก็งาม แถมแต่ล่ะคันประวัติแน่นๆ ทั้งน้านสุดครับพี่

ขอบขอบคุณ dj.053 ครับ ... ฝีมือทำรถถังคุณสวยกว่าผมเยอะเลย ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ :-)

ออฟไลน์ tumamtt

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:35:25 AM »
มาเป็นกองทัพเลยย ชอบรูปสุดท้ายหญ้าที่เกาะข้่างสะพานเหมือนจริงมากครับ :iconlove:

ใช้สีอครีลิคบ่เหมืิอนผมเคยอ่านบทความของนายน่ะ (kit556) http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/m41-walker-bulldog-135-tamiya-tank.html

ผมกำลังหัดทำก็ไปศึกษาจากบทความต่างๆ รวมทั้งบทความของนายด้วยความรู้เยอดี :iconvsign:

ของผมจะทำเก่านิดๆ แต่ทำทีไรเก่าจนโทรมทุกที :iconpale:
Stand by me!

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:26:30 AM »
ยินดีครับ คุณ tumamtt ดีใจที่มีคนเข้า blog ผม อิอิ

ผมก็ฝึกทำเก่าอยู่เช่นกัน ติดว่าพวกสี weathering ของนอกอย่าง AK MIG ราคามันแพงจริงๆ  :iconcry:

ออฟไลน์ tumamtt

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:01:39 PM »
ยินดีครับ คุณ tumamtt ดีใจที่มีคนเข้า blog ผม อิอิ

ผมก็ฝึกทำเก่าอยู่เช่นกัน ติดว่าพวกสี weathering ของนอกอย่าง AK MIG ราคามันแพงจริงๆ  :iconcry:

ของ MIG ผมหาซื้อไม่ได้ไม่รู้ด้วยว่ามันแพง :iconpale: ของผมใช้สีpastel เกรชองของnouvel เอามาบดๆแล้วก็สีน้ำมันWinton

แต่สีอครีลิคผมไม่เคยใช้ไม่รู้ใช้ดีรึเปล่า แต่ที่ดีแน่ๆนี่เรื่องความปลอดภัยต่อร่างกาย :iconvsign:
Stand by me!