ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นระวางประจำการ USS.Nautilus SSN-571 "The First worlds nuclear submarine"  (อ่าน 4053 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
สวัสดีครับ

วันนี้เปิดตัวได้เร็วมากเลย กับเรือลำใหม่ วันนี้ขอนำเสนอเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ “นอติลุส” ครับ

เรือดำน้ำ Nautilus เป็นเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ลำแรกของโลก ออกแบบโดยจอร์น เบิร์นแฮม สร้างขึ้นในสมัยประธานาธิบดีทรูแมน  ในปี ค.ศ. 1952 โดยถูกต่อขึ้นที่อู่ต่อเรือของบริษัท General Dynamic วางกระดูกงูวันที่ 14 มิถุนายน 1952 ปล่อยเรือลงน้ำ วันที่ 21 มกราคม 1954 และขึ้นระวางประจำการเมื่อวันที่ 30 กันยายน 1954 ชื่อของเรือนอติลุส ได้รับการตั้งตามชื่อเรือดำน้ำในนิยายสุดคลาสสิคของ จูล เวิร์น เรื่อง “ใต้ทะเลสองหมื่นโยชน์” (Twenty Thousand Leagues Under the Sea) หลาย ๆ คนคงรู้จักกันดี
เรือลำนี้ใช้นิวเคลียร์เป็นพลังงานขับเคลื่อนครั้งแรกของโลก แรก ๆ ก็ต้องมีการทดสอบและปรับปรุงแก้ไขกันอยู่บ้าง แต่แล้วก็เสร็จสมบูรณ์ เธอได้รับการบันทึกว่า เป็นเรือดำน้ำลำแรกของโลกที่ดำน้ำลอดธารน้ำแข็งอันยาวเหยียดขึ้นไปโผล่ทะลุน้ำแข็งที่ขั้วโลกเหนือมาแล้ว

มิติของเรือ เธอมีขนาดยาว 97.5 เมตร กว้าง 8.5 เมตร ระวางขับน้ำปกติ 2980 และเมื่อดำลงจะมีระวางแทนที่น้ำทั้งสิ้น 3520 ตัน ขับเคลื่อนด้วยเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ SW2 ให้กำลังขับเคลื่อน 13,400 แรงม้า ทำความเร็วสูงสุดได้ 23 น๊อต มีท่อยิงตอร์ปิโด 6 ท่อยิง

เธออยู่รับใช้ชาติมาจนถึงช่วงสงครามเย็น จนปลดประจำการเมื่อวันที่ 3 มีนาคม 1980 รวมระยะเวลารับใช้ชาติทั้งสิ้น 28 ปี ปัจจุบัน เธอถูกจัดแสดงเป็นพิพิธภัณฑ์อยู่ที่ คอนเน็คติกัลในฐานะอนุสรณ์สถานแห่งชาติ

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง ตัวโมเดลเป็นเรซิ่นคิท ของบริษัท OKB Gigorov เป็นบริษัทผลิตโมเดลเล็ก ๆ ในประเทศบัลแกเรีย โดยมีมาแต่กล่องและตัวโม ใบต่อ คู่มือ ดีคอล ไม่มีอะไรติดมาเลยทั้งสิ้น 1 กล่อง มี 2 ลำ ได้มาจากการแบ่งปันของน้องวีระศักดิ์ ฝ่ายต่างประเทศของห้องเรือเรานี่เอง แบ่งกันคนละลำ ผมชิงมาทำก่อน อิอิ
เรือลำนี้ มีชิ้นส่วนมหาศาลถึง 3 ชิ้น ทำให้การประกอบยากลำบากแสนสาหัส ต้องใช้เวลาในการต่อเรือลำนี้ยาวนานถึง 2 นาที กว่าผมจะประกอบเธอเสร็จ เนื้อเรซิ่นคุณภาพดี นิ่มแต่แข็งแรง ตัดแต่งง่าย ผมทำการเพิ่มเติมท่อเปอริสโคปและท่อรับอากาศเข้าไปสองต้นด้วยพลาสติกแท่งกลม  ผมน้ำไปล้างด้วยน้ำยาล้างจาน ก่อนจะพ่นสีรองพื้นเสียสองรอบ แนะนำว่า ควรพ่นรองพื้นให้ดี ๆ เพราะเรซิ่น สีจะหลุดลอกง่ายกว่า

ผมเลือกทำตามข้อมูลที่หามาได้เป็นช่วงยุคสงครามเย็นตั้งแต่ประมาณปี 1970 ขึ้นมา ตัวเรือส่วนล่าง ใช้สีดำเบอร์ 33+13 นิดหน่อย เพื่อดรอปสีดำลง ให้เกิดมิติ ส่วนสีตัวเรือด้านบนรวมไปถึงคอนโทรล ใช้สีดำเบอร์ 33 ล้วน บริเวณดาดฟ้าใช้สีเบอร์ 13 รวมระยะเวลาทำสีทั้งหมดนานประมาณ 30 นาที

ดีคอล ใช้ดีคอลหมายเลขเหลือ ๆ ของเรือดราก้อนที่ให้มาตัดมาติดทีละตัว หมายเลข 571 ทั้งหัวเรือและคอนโทรล จากนั้นรอให้แห้งพ่นเคลียร์เคลือบทับ ทำการเวทเธอริ่งคราบน้ำนิดหน่อย เป็นอันเสร็จครับ

มาชมภาพชุดเต็ม ๆ กัน

ท้ายนี้ขอขอบคุณ
1.น้องวีระศักดิ์ครับ แบ่งปันเรือลำนี้ให้มาเล่น
2.ป๋าวิทย์ ช่วยเรื่องทินเนอร์ที่กำลังขาดแคลนของผมครับ
3.น้าหยกสำหรับเทคนิคการทำคราบน้ำล่าสุดครับ

ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับ
ด้วยความคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Nautilus SSN-571 "The First worlds nuclear submarine"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:42:45 AM »
สวยงามมากๆเลยครับคุณครู  :iconvsign:
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Nautilus SSN-571 "The First worlds nuclear submarine"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:59:49 AM »
น้ำกระจายเหมือนเรือกำลังทะยานแทรกผ่านผืนน้ำ......ดูเหมือนจริงมากครับพี่ครู ชอบๆ ชื่อเรือเหมือนชื่อปลากระป๋องน๊ะคุ้นๆ5555555 :iconwish:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:13:42 AM »
น้ำกระจายเหมือนเรือกำลังทะยานแทรกผ่านผืนน้ำ......ดูเหมือนจริงมากครับพี่ครู ชอบๆ ชื่อเรือเหมือนชื่อปลากระป๋องน๊ะคุ้นๆ5555555 :iconwish:

อิอิ มีเพื่อน ๆ แซวเหมือนกันว่า มันคือปลาทูน่าในน้ำมันพืชครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:37:27 PM »
ข้อมูลประกอบอ่านเพลิน และให้ความรู้ด้วย ดีมากๆ เลยครับ คุณครู

ผมชอบละอองน้ำยามที่หัวเรือแหวกคลื่นจังครับ ดูมีมิติและเหมือนกับว่า
เรือกำลังเล่นอยู่เลย

แอบฮาเล็กน้อยกับชิ้นส่วนมหาศาลแค่ 3 ชิ้น.... :iconlol:

ขอบคุณงานโมสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:35:57 PM »
เรือลำนี้ มีชิ้นส่วนมหาศาลถึง 3 ชิ้น ทำให้การประกอบยากลำบากแสนสาหัส ต้องใช้เวลาในการต่อเรือลำนี้ยาวนานถึง 2 นาที กว่าผมจะประกอบเธอเสร็จ

โอ้ว ... ผมคงไม่มีความสามารถทำงานที่ยากลำบากแสนสาหัสอย่างนี้ได้เลยคับเนี่ย ... :iconlol:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:53:32 PM »
ประกอบกับฉากน้ำทะเลแล้วสวยมากเลยครับ