ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคก่อกำแพงอิฐด้วยโฟมอัด  (อ่าน 11215 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
เทคนิคก่อกำแพงอิฐด้วยโฟมอัด
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:59:19 PM »
เทคนิคก่อกำแพงอิฐด้วยโฟมอัด

สวัสดีครับ วันนี้ผมลองทำเทคนิคที่เคยได้ยินมาหลายรอบละ จริงๆก็มีคนไทยทำแบบนี้มาแล้วผมจำไม่ได้ว่าท่านไหน แต่ทำแล้วสวยมาก อยากทำตามเลย ล่าสุดอ่านหนังสือฝรั่งเขาก็อยากทำอีก เลยลองดูครับ

เนื่องจากการทำของเสกลเล็กอย่าง 1/72 ไม่ค่อยมีฉากสำเร็จรูปขายเท่าไหร่ หายากและก็แพง จะใช้ปูนมาทำก็มัก overscale ดังนั้นวัสดุวันนี้คือโฟมอัดก็จะมาตอบโจทย์ครับ

ตัวโฟมอัดจะมีูรูพรุนๆเต็มไปหมด เหมือนก้อนอิฐ แผ่นโฟมผมยังหาดีๆมาใช้ไม่ได้ แต่ที่มีอยู่แผ่นหนึ่งเป็นโฟอัดเคลือบ แบบนี้

ผมนำมาลอกเคลือบผิวออกด้านหนึ่ง ซึ่งลอกยากมาก มันจะรุ่ยเป็นชิ้นเล็กๆ แต่ที่ลอกออกมาได้แผ่นใหญ่ นำมาทำอิฐครับ วิธีก็ง่ายๆแค่เอาไม้บรรทัดทาบ แล้วกรีดด้วยปลายวงเวียน กรีดแนวนอนจนครบ แล้วก็มาแบ่งแต่ละเส้นเป็นก้อนอิฐชิ้นๆครับ ตอนนี้อาจใช้ปลาย artknife จิ้มแล้วแหวะนิดหน่อย ก็จะได้อิฐก้อนเล็กๆเป็นแนว

รูปร่างของอิฐขนาด วิธีเรียงนี่ก็ขึ้นกับความชำนาญเลยครับ ผมอยากได้แบบง่ายๆ และเข้ากับเสกล 1/72 พบว่าพอใช้ได้ ถ้าท่านใดจะนำไปทำเข้ากับ 1/35 น่าจะสบายๆเลยครับ

หลังจากนั้นผมทารองพื้นสีดำทั้งหมดครับรอบหนึ่ง ขั้นตอนนี้ฝรั่งเขาว่าใช้พ่น airbrush แต่เขาบอกว่าต้องพ่นหลายรอบเพราะมันซับสีไปหมด ผมเลยคิดว่าทาเอาดีกว่า ก็พบว่าทาไม่ยากเลยครับ

รอคืนหนึ่งให้สีแห้ง แล้วนำมาทาสีเทาเฉพาะที่ผิวอิฐ

หลังจากนั้น ปัดเทาอ่อนเกือบขาวอีกที แล้วก็นำสีน้ำตาลเข้มผสมจางๆมาย้อมก็จะได้ดังนี้

นอกจากทำกำแพงแล้ว อาจทำพื้นอิฐ และถ้าท่านใดใช้วัสดุเก่งๆ อาจใช้ร่วมกับไม้ bulsa เพื่อทำประตุ หน้าต่าง อาจทำตึกทั้งหลังได้ครับ ส่วนสีถ้าทำแนวตึก WWII อาจต้องทารองพื้นสีขาวเหลือง แล้วทำสีอิฐเป็นสีส้มแดง จะสมจริงกว่าครับ ตัวอย่างอิฐก็ดูจาก dirorama.ru ได้เลย

จบแล้วครับ อ้อ สีผมใช้ acrylic ผสมน้ำทั้งหมดนะครับ สีอื่นๆอย่างแลคเกอร์ไม่ได้ลอง แต่อาจจะใช้ไม่ได้ครับ เพราะมันกัดโฟม

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: เทคนิคก่อกำแพงอิฐด้วยโฟมอัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:02:37 PM »
สุดยอดเลยครับ เข้ามาเก็บความรู้ ชอบแนวไดโอมากเป็นพิเศษอยู่แล้ว

โฟมอัดนี้แผ่นล่ะเท่าไรครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: เทคนิคก่อกำแพงอิฐด้วยโฟมอัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:07:41 PM »
ผมได้โฟมอัดผิวเคลือบ จาก B2S มานานแล้วจำราคาไม่ได้
ถ้าให้ดีใช้โฟมอัดแบบธรรมดาไม่ต้องเคลือบ จะได้ไม่ต้องมาแกะผิวอีกทีครับ ผมลองสืบราคาบน net ดู ขายถูกมาก แผ่นเกือบเมตร ขายไม่ถึง 100 ครับ ถ้ามีฝีมือก็ทำตึกทั้งหลังได้เลย