ผู้เขียน หัวข้อ: การใช่ Fluorescent Color  (อ่าน 28230 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
การใช่ Fluorescent Color
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:27:37 PM »
การใช่ Fluorescent Color

Fluorescent คือ สารเรืองแสงจะมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า  แต่จะเรืองแสงทันทีที่ถูกแสงอุลตร้าไวโอเล็ต
ในที่นี้เราจะใช่ แสง Black Light เพือทำให้มันเรืองแสงออกมา

สีที่ผมเตรียมมาทดสอบให้ดูมี 5 สิ
- Mr.color 171 Fluorescent RED
- Mr.color 172 Fluorescent YELLOW
- Mr.color 174 Fluorescent PING
- Gaia Color 101 Fluorescent BLUE
- Gaia Color 104 Fluorescent GREEN

หลอด Black Light ที่ใช่เป้นขนาด 8W 2หลอด เพือให้แสงสองได้ทั่วถึง

กล้องถ่ายรูป ต้องเป็นแบบที่ปรับค่า ISO / ความไวชัตเตอร์(Shutter Speed) / รูรับแสง(F Stop)
และต้องมีขาตั้งกล้องด้วย

[ISO100 / Shutter Speed 1s / 8 F Stop ]
นี้เป็นภาพที่ถ่ายด้วยความไวชัตเตอร์ปกติ
จะเห้นว่าสี Fluorescent ในยามปกติเรืองแสงออกมาน้อยมาก
การจะทำให้เรืองแสงมากก็ต้องปรับค่า ความไวชัตเตอร์(Shutter Speed) / รูรับแสง(F Stop)

[ISO100 / Shutter Speed 10s / 8 F Stop ]
ภาพนี้ผ่านการปรับค่า ความไวชัตเตอร์(Shutter Speed) จาก 1วิ เป็น 10วิ ค่าอื่นๆใช่เหมือนเดิม
ตรงจุดนี้ถ้าไม่มีขาตั้งกล้องจะถ่ายไม่ได้ เพราะไม่มีทางที่เราจะถือกล้องไว้นิ่งได้นานถึง 10วิแน่นอน
จะเห้นว่าภาพมันสว่างขึ้น แต่สีสันยังเพียนไปอยู่ ดูจากพื้น ที่ควรเป้นสีขาว ก็เป้นสีฟ้า ฉากหลังสีเทาก็เปลียนเป้นสีน้ำเงินเข้ม
เราจึงต้องทำการชดเชยแสงด้วยการปรับ White Balance

การปรับ White Balance สามารถทำจากตัวกล้องได้เลย หรือเอาภาพไปเข้าโปรแกรมตกแต่งภาพเช่น Photoshop ก็ได้เหมือนกัน
ตัวผมใช่โปรแรกมจากตัวกล้องเลย หลังปรับ White Balance เสร็จแล้วจะได้ภาพแบบนี้

จะเห็นว่าสีพื้นเริ่มเป็นสีขาว และสีฉากหลังก็เป็นสีเทาๆแล้วเช่นกัน
จบขั้นตอน ที่เหลือก็ต้องลองทำแล้วพยายามปรับดู

แล้วเราก็จะพบความแตกต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:40:43 PM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ plebg

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 21
Re: การใช่ Fluorescent Color
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:42:23 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับเทคนิกดีๆ แต่ว่าหลอด นี้ราคาเท่าไหร่ พอจะบอกใด้หรือเปล่าครับ

หาซื้อยากหรือเปล่า จะใด้เอามาลองถ่ายรูปเล่นบ้าง

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:46:03 PM »
หลอด 8w อันนี้แถวบ้านผมขายราวๆ 150-200 หาได้ตามร้านไฟฟ้าทั่วไป ลองไปเดินหาดูไม่หน้าจะหายาก
แต่ถ้าไม่มีฐานนี้อาจจะแพงหน่อย เพราะ เราต้องซื้อ ทั้งหลอดและ ฐานเสียบ มาด้วย ราคาเลยอยู่ราวๆ 400 ต่อชุด  :iconpale:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:57:41 PM »
 :iconsmile:
เป็นเทคนิคที่ยอด และเท่มาก ขอบคุณสำหรับวิทยาทานขอรับ

ออฟไลน์ Nomad-Kwanlier

• **
  • Like: 1
  • สาวแว่น คือสิ่งที่อันตรายที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:59:03 AM »
ขอถามหน่อยสิครับ (สงสัย)

1.พี่ปรับกล้องเป็นโหมดอะไรครับ (M, Av, Tv)
2.คือ ตอนพี่ถ่ายเนี่ยพี่ปรับ WB จากในกล้องเลยหรือ ถ่ายแล้วมาทำ PS ต่อ
3.ที่สงสัยคือ ถ้าดูรูปแรก สีเหลืองทำไมมันกลายเป็นสีเขียวได้หละครับ
4.ถ้าเกิดปรับค่าทุกอย่างถูกต้อง (Speed Shutter, รูรับแสง, WB) แล้วสีจะถูกต้องใช่ไหมครับ

พอดีเป็นคนเล่นกล้อง (Canon 50D) เลยต้องการข้อมูลละเอียดหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
เกิดมาเป็นเด็กเรียน ก็ต้องตายไปกับหนังสือเรียน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 01:11:43 AM »
ขอถามหน่อยสิครับ (สงสัย)

1.พี่ปรับกล้องเป็นโหมดอะไรครับ (M, Av, Tv)
2.คือ ตอนพี่ถ่ายเนี่ยพี่ปรับ WB จากในกล้องเลยหรือ ถ่ายแล้วมาทำ PS ต่อ
3.ที่สงสัยคือ ถ้าดูรูปแรก สีเหลืองทำไมมันกลายเป็นสีเขียวได้หละครับ
4.ถ้าเกิดปรับค่าทุกอย่างถูกต้อง (Speed Shutter, รูรับแสง, WB) แล้วสีจะถูกต้องใช่ไหมครับ

พอดีเป็นคนเล่นกล้อง (Canon 50D) เลยต้องการข้อมูลละเอียดหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

1. ปรับที่ M ครับ
2. รูปทั้งหมดปรับ WB จากกล้องเลย ไม่ได้ใช่ PS เลย
3. สาเหตุที่เหลืองเป้นเขียว เพราะแสง BL เป็นโทนสีน้ำเงินม่วง เมืองรวมกับสีเหลืองที่เปร่งแสงออกมา เลยเป้นสีเขียว แต่พอปรับWB เสร็จก็กลับไปเป็นสี เหลืองเหมือนเดิม
และการปรับ WB นี้เลยมีผลทำให้ สีน้ำเงินเรืองแสงออกสีขาวด้วย เช่นกัน
4. ใช่ครับ ถ้าปรับ แต่ที่ยากคือ WB พูดตามตรงตัวกล้องมันยังปรับมาได้ไม่100% มันจะได้ราวๆ 70% ที่เหลือต้องใช่ฝีมือ PS ตัวผมก็พอทำได้แต่อยากเน้นรูปดิบไม่ผ่าน PS มาให้ดู
ตัวผมใช่รุ่น Canon EOS 450D (Kiss x2)

เพิ่มเติ่มนิดนึง ถ้ากล้องมีฟังชั่นรีโมทควบคุมผ่าน PC ได้การปรับค่าพวกนี้จะสะดวกว่าถ้าปรับผ่าน PC
เวลาปรับ WB จะสะดวกมาก โปรแกรมชื่อ EOS Utility แผ่นแถมมากับกล้อง ถ้ายังไม่เคยทำลองทำดู

เพิ่มเติมอีกนิด ไปเจอในเว็บ modelers-g http://www.modelers-g.jp/modules/myalbum/photo.php?lid=10967
อย่างในนี้เขาก็ไม่ได้ปรับ WB นะครับ จะเห้นว่าสีเหลืองเพียนเป้นเขียวอยู่ แต่โดยรวมงานก็ยังสวยอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 01:33:07 AM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ tobor

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:36:41 PM »
แจ๋วไปเลยครับเหมือนมันเปล่งแสงได้จริงๆเลย