ผู้เขียน หัวข้อ: โมเดล รถถัง Tiger 1/48 ผ่าตัดโชว์เครื่องยนต์ภายใน  (อ่าน 6697 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
โมเดล รถถัง Tiger 1/48 ผ่าตัดโชว์เครื่องยนต์ภายใน
สวัสดีครับ นำงานมาอีก ขออภัยที่คราวนี้ไม่ใช่งานโมเดลทำสีเอง เป็นโมกึ่งสำเร็จครับ แต่สวยงามไม่แพ้โมทำสีเลย มีทีเด็ดหลายอย่าง เป็นอย่างไรเดี๋ยวจะแสดงให้รับชมกันครับ :-)

สำหรับท่านที่ hardcore ชอบแนวทำสีโมเองล้วน ผมเพิ่งเขียนบทความหนึ่งเรื่อง weathering ติดตามรับชมได้ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/08/weathering-2.html

สำหรับโมเดลกึ่งสำเร็จรถถัง Tiger I 1/48 คันนี้เป็นของ Targa ครับ เป็นโมเดลชุด 7 กล่อง ต้องซื้อแยกแล้วนำมาประกอบกันจะได้รถถัง 1 คัน แต่ละกล่องก็เป็นส่วนต่างๆของรถถังเช่น ป้อมปืน ตัวถัง เครื่องยนต์ ต่างๆกันไป

(ขออนุญาิตยืมภาพมาใช้ประกอบนะครับ)

โมสำเร็จชุดนี้ ผมเห็นที่ห้างมาร่วมปีแล้ว กะจะซื้อสุดท้ายรอจนขายหมด โชคดีไปที่หนึ่งขายอยู่ถึงแม้เป็นลายพรางสีที่ไม่ค่อยชอบแต่ก็ ok ครับ

(ขออนุญาิตยืมภาพมาใช้ประกอบนะครับ)

การประกอบหลักๆ แทบไม่ต้องใช้เครื่องมือเลยครับ แค่อ่านใบประกอบ แล้วนำชิ้นส่วนต่างๆมาต่อเข้าด้วยกัน แนะนำให้ค่อยๆทำไปทีละกล่อง เพราะถ้าแกะออกมาพร้อมๆกันอาจงงได้ จะมีกล่องหนึ่งเป็น figure พลประจำรถถังทั้ง 5 นาย มีผู้บังคับการ พลขับ พลบรรจุกระสุน พลยิงปืนใหญ่ สามารถวางเข้าไปประจำตำแหน่งในห้องโดยสารได้ครับ

ตัวโมเดลภายนอก ถ้าประกอบปิดฝาเข้าไปหมด จะดูเรียบๆ สู้โมเดลทำสีไม่ได้ แต่ทีเด็ดอยู่ภายในครับ ทั้งเครื่องยนต์ การจัดวางกระสุนปืน ที่นังพลรถถังตำแหน่งต่างๆ ไปจนถึงกลไกป้อมปืน ไปชมกันเลยครับ

โดยสรุป โมสำเร็จรูปชุดนี้ต้องถูกใจแฟนโมเดลรถถังแน่นอนครับ รายละเอียดต่างๆสู้โมเดลประกอบทำสีเองไม่ได้ แต่ราคากับความง่ายก็มาชดเชย ยิ่งถ้าเป็นคนที่ไม่ได้เน้นเล่นโมประกอบ ยิ่งน่าจะถูกใจครับ อาจนำไปทำคราบฝุ่น ลงสีโคลนภายนอกอีกหน่อย ก็สวยจะสวยขึ้นไปอีก
ขอบคุณที่รับชมครับ :-)

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
Re: โมเดล รถถัง Tiger 1/48 ผ่าตัดโชว์เครื่องยนต์ภายใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:33:20 PM »
เคยเห็นแต่ในหนังสือ เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ดูนะครับ ถ้าเจอจะถอยบ้าง ราคาแรงมั้ยครับ :iconsmile:

ปล.ใครเค้าจะซื้อแค่บางกล่องกันล่่าาาาาาาา   :iconlol:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: โมเดล รถถัง Tiger 1/48 ผ่าตัดโชว์เครื่องยนต์ภายใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:18:31 AM »
เป็นโมเดลประกอบแบบลงสีมาให้ที่น่าสนใจมากครับ
โดยเฉพาะรายละเอียดภายในนี่ทำออกมาได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว

ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:31:51 AM »
ผมซื้อยกชุดมาราคาไม่แรงครับ พอๆกับ HGUC ตัวใหญ่หน่อยกล่องหนึ่ง ปัญหาคือ รถถังคันนี้ออกมานานแล้วครับ ตามห้าง แผนกของเล่นแต่ก่อนมีเยอะ ตอนนี้น่าจะหมดแล้ว แต่ไว้ถ้าผมเห็นร้านไหนมีเหลือจะแวะมาบอกครับ :-)

ภายในคันนี้ ok ระดับหนึ่งสำหรับของสำเร็จเลยครับ ถ้าทำสีเองพลาโมแบบประกอบมีละเอียดกว่านี้อีก แต่ผมก็ไม่มีฝีมือทำภายในยากๆเช่นกัน  :iconcry:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:30:42 AM »
น้ำหนักงามครับ  :iconvsign: