ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิกเกอร์ US. infantry เพ้นท์เสร็จแล้วครับ  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ฟิกเกอร์ US. infantry เพ้นท์เสร็จแล้วครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:07:20 PM »
figure model ทหาร อเมริกัน จิ๋ว 1/72

สวัสดีครับ หลังจากทำ WIP ทหารอเมริกันจิ๋วค้างไว้หลายเดือน -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/07/wip-us-infantry-172.html

ในที่สุดก็กัดฟันทำออกมาจนเสร็จครับ ตั้งใจทำเป็นทหารอเมริกันยุค สงครามโลกครั้งที่สอง ช่วงเวลาราวๆปลายสงครามสัก 1945 ครับ สุดท้ายคิดได้แต่สีทำออกมาก็ยังเพี้ยนๆอยู่ แต่ก็พอดูได้ครับ

ตัวโมเดลยำมาจากหลายๆกล่องนะครับ มีทั้ง Italeri ESCI(รุ่นยางดึกดำบรรพ์) และ Caesar เทียบกันแล้ว ของ Italeri รายละเอียด สัดส่วนสวยสุดครับ แต่ตัวใหญ่ไปหน่อยไม่เข้าพวกถ้าจับเรียงกัน ส่วนของ Caesar รายละเอียดรองมา และตัวค่อนข้างเล็ก และของ ESCI กล่องที่ผมมีเป็นรุ่นเก่าเลย รายละเอียดแย่สุดแต่ก็พอไหวครับ ขนาด ok เลย ติดว่าเป็นยาง ไม่สามารถเล็มตะเข็บได้ กล่อง ESCI นี้ Italeri นำไปฉีดพลาสติกลงกล่องตัวเองด้วย ผมลองสั่งมาเศร้าเลยเพราะมันซ้ำกันเด๊ะๆ

ขั้นตอนการเพ้นท์ ลองอ่านได้จาก WIP เก่า เลยครับ ผมระบายสีเพิ่มอุปกรณ์สนามกับใบหน้า คร่าวๆ ผมเพ้นท์สีหลักสำหรับแต่ละส่วน และผสมทอนแสงบริเวณที่โดนแสงมากระบายแต้มเป็นจุดๆ ส่วนใบหน้ายอมรับว่าเพ้นท์ไม่เป็น ผมลงสี flesh เรียบแล้วใช้สีน้ำตามแดงทำแบบ wash บางๆ สีทั้งหมดเป็นสี acrylic ผสมน้ำและ retarder นิดหน่อยครับ ... อ้อ ตอนเพ้นท์ใช้แว่นขยายช่วยนะครับ เพราะตาผมไม่ไหว

อธิบายนิดหน่อยครับ สำหรับโมเสกลเล็กแบบนี้ ของจริงมันจะราวๆ 20mm. ครับ เวลาระบายก็ต้องเพิ่ม contrast ของสีให้มากๆ เวลาดูตาเปล่าจะดูดีครับ แบบภาพข้างบนแต่ถ้า่ถ่ายภาพ zoom จะเห็นแถบสีโดด ไม่สวยเท่าไหร่เหมือนภาพข้างล่าง อย่างไรผมคิดว่าจะลงภาพถ่ายแบบ zoom ขนาดเต็มมาทั้งชุดครับ แต่มี trick ถ้าอยากเข้าใจว่า figure จิ๋วแบบนี้ถ้ามองตาเปล่าจะเป็นอย่างไร ให้ลองดูภาพที่ผมถ่าย zoom มา โดย

ถอยเก้าอี้ออกจากจอภาพสัก หนึ่งเมตรครึ่ง ครับ จะเห็นภาพเหมือนเวลาที่ดูด้วยตาเปล่าครับ

หรือจะย่อขนาดหน้า  browser ลงสัก 50% ก็พอได้ครับ ที่เหลือชมกันยาวๆเลยครับ มีทหารทั้งหมด 6 นาย (อ้อ บน blogspot สามารถขยายภาพขึ้นมาโดยคลิกภาพนะครับ)

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ
ถ้าสนใจศึกษาเรื่องสี acrylic สำหรับเพ้นท์ figure อ่านได้ที่นี่ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/search/label/acrylic

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 12:07:03 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: ฟิกเกอร์ US. infantry เพ้นท์เสร็จแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:00:21 AM »
งานสวยใช้ได้เลย ไล่เงารอยยับผ้าด้วย
.....
ถ่ายกับฉากหลังขาวแล้ว เหมือนภาพเขียนสีน้ำมันมากกว่าฟิกนะ 55+
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ฟิกเกอร์ US. infantry เพ้นท์เสร็จแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:38:49 AM »
 ขยันจังครับ มาทีเป็นชุดเลย ทำสีสวยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:09:43 PM »
งานสวยใช้ได้เลย ไล่เงารอยยับผ้าด้วย
.....
ถ่ายกับฉากหลังขาวแล้ว เหมือนภาพเขียนสีน้ำมันมากกว่าฟิกนะ 55+
ขอบคุณครับ ผมว่าผมเกลี่ยสีำไม่เรียบมากกว่า มันเลยเป็นรอยตัดเฉดสีเต็มไปหมด แต่ถ้าดูตาเปล่าก็ ok ครับ :-)

ขยันจังครับ มาทีเป็นชุดเลย ทำสีสวยครับ  :iconwish:
ขอบคุณครับ งานฟิกตัวเล็ก ต้องทำทีละเป็นชุด ผสมสีรวดเีีดียวสบายดีครับ :-)