ผู้เขียน หัวข้อ: พ่น clear เงา ไปแล้วมันด้านทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3589 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
ตอนนี้รอ clear เงาของเลย์แลนด์ไป ตอนรอแห้งดูมันด้านอะครับ แล้วก็เหมืนจะไม่เรียบด้วยครับ
กลัวมันไม่เงา ต้องรอมันแห้งจริงๆก่อนไหมครับ ถึงมันจะเงา ทุกทีเคยแต่ด้านครับ
แล้วตอนขัดนี้ใช้ compound ของ tamiya ที่ละเียสุดขัดได้เลย หรือต้องไล่เบอร์ครับ
ถ้าใช้วีนอลหลอดสีแดงขัดได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ…

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: พ่น clear เงา ไปแล้วมันด้านทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:05:17 PM »
ลองพ่นตอนวันแดดจัดๆดีไหมครับ ผมเคยพ่นตอนฝนตกหรืออากาศชื้นผลที่ได้ไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: พ่น clear เงา ไปแล้วมันด้านทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:28:03 PM »
ต้องแยกเป็น 2 เคสนะครับ

1. ทินเนอร์กัดพลาสติก อันนี้จะเห็นเป็นรอยด่างๆ แบบว่าสากเลยครับ คือลักษณะคล้ายๆเม็ดๆ ขึ้นเป็นผื่นเต็มไปหมด สาเหตุก็พ่นเยิ้ม เขย่ากระป๋องไม่ได้  พ่นตอนอากาศชิ้นก้มีผลเพราะทำให้สีแห้งช้า

2. ไม่เงาจริงๆ เนื่องจากอากาศไม่ถ่ายเท ทำให้สีแห้งช้า

ถ้าข้อ 2 แก้ง่ายๆเอามาพ่นตอนวันอากาศดีครับ
แต่ถ้าข้อ 1 เอาเครียร์มาพ่นต้องหนาจริงๆถึงกลบพวกรอยเม็ดๆหมด

ทางที่ดี ยังไงก็ควรพ่นกลางแดด อากาศดีๆครับเพราะสีพวกนี้มันมีคุณสมบัติกัดพลาสติกอยู่แล้วด้วย  ยังไงพ่นกลางแดดก็มีแต่ข้อดีครับ ข้อเสียน้อย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:27:11 PM »
ผมว่าพ่นบางแล้วนะครับ วันนี้ก็กลางแดดซะด้วย เล่นเอาเหงื่อท่วมตัวเลย
ถ้าจะพ่นให้หนานี้ต้องเอาจนเรียบเลยใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:47:38 AM »
ตอนนีผมพ่นซ้ำอีกรอบแล้วครับ เงาแล้ว แต่มันยังไม่เรียบต้องทำอย่างไรครับ พ่นซ้ำหรือขัดดีครับ
มีบาางส่วนที่เยิ้มเอาที่ตัดเส้นละลายออกมาทำอย่างไรดีครับ ขอวิธีแก้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:05:07 PM »
ถ้าไม่เรียบ แต่เป็นไม่มากเอาน้ำยาขัดสีขัดดีกว่าครับ  พ่นสีหนาๆนี่เสียวถลอกนะครับ

หรือเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆขัด แล้วค่อยพ่นใหม่ก็ได้ 

ถ้าพ่นมาหนาแล้ว เอากระดาษทรายขัดให้เรียบ (ระวังทะลุไปโดนชั้นสีล่ะ) แล้วค่อยพ่นใหม่ดีกว่าครับ ใช้กระดาษทรายเบอร์ 2000 เลยก็ดี มีขายตาม home pro

ส่วนสีที่ตัดเส้นเยิ้มนี่ ล้างสีเก่าออกสถานเดียวครับ  แต่ถ้าไม่ซีเรียสปล่อยๆไปเถอะครับ ไม่งั้นงานงอกกว่านี้อีก

บางทีต้องชั่งใจด้วยน่ะครับว่าซ่อมแล้วคุ้มใหม  เพราะบางทีซ่อมแล้วอาจจะเจอปัญหาที่หนักกว่าเดิมก็ได้  :icondizzy:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/