ผู้เขียน หัวข้อ: Mig -3 Soviet Fighter (1:72 Italeri) by.053  (อ่าน 3025 ครั้ง)

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
Mig -3 Soviet Fighter (1:72 Italeri) by.053
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:55:48 PM »
สวัสดีทุกท่าครับวันนี้พามาชมเครื่องบินบ้างครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: Mig -3 Soviet Fighter (1:72 Italeri) by.053
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 03:27:25 PM »
ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นงานอากาศยานชิ้นแรกของ คุณ dj.053 หรือเปล่า
แต่เมื่อดูผลงานโดยรวมถือว่าโอเคอยู่นะครับ

งานสีดูเรียบดีครับ แต่การตัดเส้น Panel Line ผมคิดว่ายังดูโดดไปนิดครับ

เครื่องบินรบสมัยสงครามโลก สเกล 1/72 โดยส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างเล็ก
รายละเอียดต่างๆ ค่อนข้างน้อยครับ ถ้าขยับไปเล่นในสเกลที่ใหญ่กว่าก็
จะได้รายละเอียดในส่วนอื่นเพิ่มขึ้นมาพอสมควรครับ

งานเครื่องบินในชิ้นต่อไปๆ ผมคิดว่าผลงานคงดีขึ้นเรื่อยๆ ละครับ เพราะตอนที่
คุณ dj.053 เริ่มทำรถถังใหม่ๆ ก็ยังมีบ้างที่ยังไม่ค่อยลงตัว แต่พอผ่านมาสักระยะ
หลังจากที่ได้เก็บประสบการณ์ไปบ้างแล้ว ผลงานก็มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องเลยครับ

ติดตามรอชมผลงานในลำต่อไปนะครับ และขอบคุณสำหรับงานที่ทำมาให้ชมครับ  :icongift:

Re: Mig -3 Soviet Fighter (1:72 Italeri) by.053
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 07:07:13 PM »
ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นงานอากาศยานชิ้นแรกของ คุณ dj.053 หรือเปล่า
แต่เมื่อดูผลงานโดยรวมถือว่าโอเคอยู่นะครับ

งานสีดูเรียบดีครับ แต่การตัดเส้น Panel Line ผมคิดว่ายังดูโดดไปนิดครับ

เครื่องบินรบสมัยสงครามโลก สเกล 1/72 โดยส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างเล็ก
รายละเอียดต่างๆ ค่อนข้างน้อยครับ ถ้าขยับไปเล่นในสเกลที่ใหญ่กว่าก็
จะได้รายละเอียดในส่วนอื่นเพิ่มขึ้นมาพอสมควรครับ

งานเครื่องบินในชิ้นต่อไปๆ ผมคิดว่าผลงานคงดีขึ้นเรื่อยๆ ละครับ เพราะตอนที่
คุณ dj.053 เริ่มทำรถถังใหม่ๆ ก็ยังมีบ้างที่ยังไม่ค่อยลงตัว แต่พอผ่านมาสักระยะ
หลังจากที่ได้เก็บประสบการณ์ไปบ้างแล้ว ผลงานก็มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องเลยครับ

ติดตามรอชมผลงานในลำต่อไปนะครับ และขอบคุณสำหรับงานที่ทำมาให้ชมครับ  :icongift:

ขอบคุณมากครับสำหรับคอมเม้นท์ดีๆๆ ที่ทำให้ผมมีกำลังใจปรับปรุงแก้ไขงานให้ดีขึ้น ผมกำลังมาศึกษาเรื่องนี้อยู่ประสบการณ์ยังน้อยต้องปรับเรื่องนี้อีกเยอัอ่ะครับ ลำต่อไปไม่เกิน 3 วันจะเอา 1:72 มาให้คอมเมนท์อีกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:18:31 PM »
สีพรางซับซ้อนจริง พ่นไล่ ได้สวยงามครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:37:29 AM »
คู่สีสวยครับ พยายามทำสเกลเล็กให้มีรายละเอียดดี
ตามความเห็นของผมเองครับ พวกสลิงที่ยึดใหญ่ไปควรใช้แกนพลาสติกยืดให้ได้เส้นเล็กๆเอา
การไหลอีนาเมลตามร่องที่ดูร่องใหญ่ไป ไม่แน่ใจว่าเซาะร่องกลับลายเพิ่มรึเปล่า
ถ้าสเกลขนาดนี้เวลาเดินลายควรใช้ขนาดที่เดินลายเล็กกว่านี้ขนาดของร่องจะได้เหมาะกับตัวเครื่อง
ส่วนเรื่องสีพราง สีและผิวของเครื่องบินจริงไม่เหมือนพวกรถถัง เนื้อโลหะและการพ่นสีจะไม่หยาบ(เพื่อลดน้ำหนัก)
สีเครื่องบินเมื่อใช้งานไปขอบของสีจึงไม่กลืนกันมากเท่ารถถัง ลายพรางจะตัดกันชัดกว่านี้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:35:25 AM »
คู่สีสวยครับ พยายามทำสเกลเล็กให้มีรายละเอียดดี
ตามความเห็นของผมเองครับ พวกสลิงที่ยึดใหญ่ไปควรใช้แกนพลาสติกยืดให้ได้เส้นเล็กๆเอา
การไหลอีนาเมลตามร่องที่ดูร่องใหญ่ไป ไม่แน่ใจว่าเซาะร่องกลับลายเพิ่มรึเปล่า
ถ้าสเกลขนาดนี้เวลาเดินลายควรใช้ขนาดที่เดินลายเล็กกว่านี้ขนาดของร่องจะได้เหมาะกับตัวเครื่อง
ส่วนเรื่องสีพราง สีและผิวของเครื่องบินจริงไม่เหมือนพวกรถถัง เนื้อโลหะและการพ่นสีจะไม่หยาบ(เพื่อลดน้ำหนัก)
สีเครื่องบินเมื่อใช้งานไปขอบของสีจึงไม่กลืนกันมากเท่ารถถัง ลายพรางจะตัดกันชัดกว่านี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ผมจะไดเอาไปแก้ไขลำต่อไป แต่ตอนนี้เครื่อง Srpitfire ลำใหม่ที่กำลังทำประกอบไปประกอบมาแพนหลังหายไปหนึ่งข้าง เซ็ง สุดๆๆๆ อุส่าแก้ไขเรื่องร่องแล้วบังกระจกพร้อมทำสี แต่ชิ้นส่วนหายนี่ดิกำลังคิดว่าจะทำใช้งานขึ้นมาใหม่ แต่ตอนนี้กำลังจะออกไปสอย Thunderbolt มาไว้อีกสัดเครื่องก่อนครับ