ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบิน กึ่งสำเร็จรูป 1/100 1/144  (อ่าน 2773 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
เครื่องบิน กึ่งสำเร็จรูป 1/100 1/144
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 07:59:39 PM »
ผมยังวนเวียนอยู่กับ ของเล่นสำเร็จรูปครับ แต่คราวนี้เป็นกึ่งๆสำเร็จ เป็นเครื่องบินที่ต้องนำมาต่อ ประกอบ เองส่วนหนึ่งแต่ไม่ยาก

สำหรับท่านที่ไม่เคยประกอบ ของเล่นกล่องแบบนี้มาก่อนเลย ดูได้จากบทความเก่า สอนต่อ ประกอบ เครื่องบินครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/08/1300.html

ลำแรกเป็นเครื่องบินญี่ปุ่น 1/100 มาเป็นแผง มีชิ้นใหญ่ๆ 3-4 ชิ้น ที่เหลือเป็นชิ้นเล็กๆ ต้องอาศัยคีมตัด artknife ช่วยในการต่อ ถ้าไม่มีก็ลำบากหน่อย บางจุดต้องใช้กาวน้ำช่วย ต่อเสร็จไวมาก ถ้าเคยทำโมมาก่อน ไม่เกิน 10 นาทีก็เรียบร้อย รายละเอียดนับว่าดีมาก ลงสีมาให้เสร็จ แม้แต่สีรายละเอียดก็มีมาหมด ไม่ต้องติดดีคอลสวยเลย

อีกลำเป็นเครื่องไอพ่น รายละเอียดไม่ดีเท่าลำแรก เล็กกว่าด้วย แค่ 1/144 ผมไม่ได้ติดดีคอล แค่ต่อ ประกอบ ใช้เวลาไม่มาก็เสร็จเหมือนลำแรกครับ

หมดแล้วครับ เครื่องบินจิ๋วพวกนี้มีขายตามห้าง เป็นของเล่นกล่องบางชิ้นออกมาสำเร็จเลย ส่วนเครื่องบินพวกนี้ต้องนำมาต่อเล็กน้อยครับ บางลำต้องติดดีคอลด้วย ถ้าลงเคลียร์ตัดเส้นสักหน่อย สวยใช้ได้เลย ที่สำคัญถ้าซื้อตอนลดราคานี่ถูกลงไปเยอะครับ อย่าถามว่าเท่าไหร่ เรียกว่าผมไปเหมาจากร้านมาทีเป็นโหลๆ ยังไม่เท่า HGUC 1 กล่องเลย :-)

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: เครื่องบิน กึ่งสำเร็จรูป 1/100 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:42:12 PM »
เครื่อง Zero รายละเอียดของชิ้นงานดีมากเลยนะครับ ยิ่งถ้าตัดเ้ส้นเพิ่มอีกสักหน่อยละก็
จากที่ดูดีอยู่แล้ว คงสวยขึ้นอีกเยอะเลยละครับ

ส่วนเครื่องลำปีกสามเหลี่ยมนั้น ถึงรายละเอียดจะสู้ Zero ไม่ได้แต่็ก็ดูดีพอสมควรครับ

นี่ถ้ามีขนาดเดียวกันหลายๆ ลำ จัดเรียงแบบฝูงบิน คงจะน่าดูชมไม่น้อยเลยทีเีดียวครับ

ขอบคุณสำหรับงานโมที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: เครื่องบิน กึ่งสำเร็จรูป 1/100 1/144
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:54:53 PM »
ยินดีครับ ผมซื้อเวลาลดราคาก็จะเหลือพวกตัวเศษๆ กับตัวสีไม่สวยละ ถ้าจะสะสมบางคนซื้อยก set วางเรียงกันเท่ไปเลย
พวกลำเล็กๆนี่ ดูไม่เท่าไหร่แต่เผลอไม่ได้ มันเรียกพวกทีเป็นกองทัพเลย  :iconlol: