ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีเล่นๆกับ ตัวการ์ตูนเอสดีกันดั้มสามก๊ก  (อ่าน 6624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ทำสีเล่นๆกับ ตัวการ์ตูนเอสดีกันดั้มสามก๊ก SD Sangokuden

สวัสดีครับ วันนี้ขอเอางานที่ทำเสร็จไว้ตั้งแต่ช่วงๆมีนามาให้ดูกันเล่นๆครับ
ที่ไปที่มาของตัวการ์ตูนชุดนี้มาจาก คุณแม่ได้เดินไปซื้อของที่ตลาด
และได้เห็นกล่องน้อยๆลายกันดั้มสามก๊ก เป็นของเล่น 5 บาท เลยซื้อมาฝากหนึ่งแผง
ผม และแม่ และน้องๆ ก็แกะออกมาดูก็ดีใจกันใหญ่ เป็นตัวการ์ตูนสีเดียวน่ารักมากๆ
เลยตัดสินใจจะไปเหมาะมาหมด แต่เสียดายตอนไปซื้อดันเหลือแค่สองแผงซ่ะแล้ว
แต่ก็เป็นโชคดี ที่ในสองแผงที่หามาได้ตัวละครครบ ขาดแค่ลิโป้ทากีสอยู่ตัวเดียวครับ

เมื่อได้มาแล้วก็เอามาทาสีไม่รอช้าเลยครับ

ตัวแรกเล่าปี่กันดั้ม

ได้มาอย่างดีใจเลยครับ เช็คๆดู โอวชิ้นส่วนก็ครบ ประกอบเป็นตัวได้
มีแต่ดาบกับผมนี้แหละครับที่เบี่ยวๆหน่อย แต่ไม่เป็นไร T^T

พอทาสีแล้ว คนละเรื่องกับตอนเปิดกล่องออกมาเลยครับ ดูน่าเล่นเพิ่มขึ้นมากๆ

กวนอูกันดั้ม

ตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายที่ทาสีเลยครับ ทั้งสามแผง มีกวนอูกันดั้มอยู่แค่ตัวเดียวเท่านั้น ตอนครบสามพี่น้อง
นี้ผมโล้งอกเลยครับ ตัวนี้มีโมดิฟายนิดหน่อยเพราะแขนงอ เบี้ยวไม่เป็นจุด เลยต้องตัด และต่อใหม่ครับ
ถวนของตัวนี้งอมากเลยครับ งอเป็นตัววีมาเลยดัดยังไงก็ไม่หาย ผมจึงต้องตัดลวดมาด้ามติดครับผม

เตียวหุ่ยกันดั้ม

กันดั้มซีตาร์เลือดร้อน ทุกๆตัวเวลาที่ผมทำสี ผมจะพ่นสีกระป๋องก่อนครับ
พ่นสีพื้นของตัวก่อน จากนั้นก็จะตัดเส้น ตามด้วยการทาด้วยสีอะครีลิคครับ
และพ่นปิดท้ายด้วยเคลียร์เงาของเลย์แลนด์ครับ
ที่ตัดเส้นก่อน เพราะทาเราเอาปากกาตัดเส้นไปตัดเส้นบนสีละก็ จะทำให้ปากกาตัดเส้นของเรา
หัวอุดตันเสียได้เลยครับ (ผมเคยเจอมาแล้วตอนเด็กๆ T^T ปากกาอย่างแพงมาเสียซ่ะได้)

ขงเบ้งรีกัส

ตัวนี้ผมพ่นสีขาวด้านลงบนตัวก่อน จากนั้นทาต่อด้วยสีอะครีลิค สีทอง น้ำเงิน แดง และเขียวครับ
ตัวเล็กๆแถมเวลาทาสีในตอนนั้นดันว่างช่วยเย็นถึงมืด ตาลายสุดๆไปเลยครับ

จูลงกันดั้ม

จูลงกันดั้มนี้เป็นอะไรที่เท่ห์มากๆครับ ผม และน้องๆ ชอบกันสุดๆ
มีแต่จูลงตัวน้อยนี้ แถบจะเอาหอกใส่มือไม่ได้ ตอนมีการตัดแต่งอีกเช่นเคย

มาดูอีกก๊กกันครับ ก๊กเสือ (ง่อก๊ก)

ซุนกวนกันดั้ม

ตัวนี้เป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ เปิดกล่องมาทุกอย่างไม่ต้องแก้ไข พ่นสีเตรียมทาได้เลย
ผมชอบก๊กนี้ ตรงที่ชิ้นส่วนสีฟ้าทั้งหลายครับ โดยเฉพาะโมเดลตัวใหญ่
ที่สีฟ้าส่วนใหญ่ทุกๆชิ้นเป็นเคลียร์พาร์ืท

พู่กันที่ผมใช้ก็มีแค่เบอร์เดียว คือเบอร์ 4 ครับ พู่กันเดียวทาทุกสีทุกตัว
สีอะครีลิคนี้เป็นสีอะไรที่ทำลายพู่กันมากเลยครับ เลยใช้แค่อันเดียว อิอิ

จิวยี่ชิกกิ

ตัวนี้เขาแหว่งไปหน่อยครับ ผมเลยต่อโดยเอาเศษแผงโมมาตัดๆ และเอามาติดครับ
กันดั้มภาคนี้ผมว่าน่ารักดีครับ มีหนวด มีผม 5555

กำเหลงแคมป์เฟอร์

ในที่สุดก็มีเจ้าพวกตาเดียวมาบ้างแล้วครับ 5555 ผมชอบพวกโมโนอายมากๆสุดๆเลยครับ
โมโนอายของตัวนี้ใช้กระดาษตัด และแป๊ะเข้าไปครับ ทำให้ดูสวยขึ้นเยอะครับผม

ปิดท้ายด้วยก๊กสุดท้าย ก๊กนก !!!! เอย วุยก๊ก

โจโฉกันดั้ม

โจโฉกันดั้มนี้เป็นอะไรที่เท่ห์ และดูดีสุดๆอีกตัวหนึ่งเลยครับ
ตัวนี้พ่นสีแดงก่อน แล้วค่อยทาสีขาว สีทอง ตามลำดับครับ

เป็นกันดั้มที่เท่ห์ และดูดีมากๆอีกหนึ่งตัว

สุมาอี้ซาซาบี้

ซาซาบี้สีขาว ตัวนี้ทาสีเร็วมากๆครับ อิอิ สีแดงสีทองสีเทานิดๆหน่อย

เตียวเลียวเกลกุ๊ก

ตัวนี้ผมไม่รู้จักเลยครับ ทำสีตามใบต่ออย่างเดียวเลยครับ T^T

ถ่ายรูปกันครบหมดทุกตัวแล้ว เตรียมถ่ายรูปหมู่ครับผม ก๊กมังกรมีกันตั้งห้าตัว
แต่ก๊กอื่นๆมีกันอย่างละ สามตัว รู้สึกว่าทั้งหมดนี้จะขาดลิโป้ไปตัวครับ T^T

ซื้อมาตั้งสามแผง มีตัวซ้ำๆตั้งหลายตัวครับ ผมจึงนำมาพ่นสีทองทำเป็นของลิมิเป็ดไปเลย (ลิมิเต็ดโว้ยย)

ถ่ายเทียบขนาดกับมือครับ !!!! แอบตกใจ ทำไมเล็บตัวเองสกปรกอย่างนั้น !!!!!

ก็จบแล้วครับ กว่าจะทาสีจนครบทุกตัวผมใช้เวลาไปประมาณ 7-8 วันครับ ทาช่วงว่างๆตอนเย็นๆครับ

ทำเสร็จเก็บใส่กล่องอีกเช่นเดิมครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ ถ้ามีขอผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ ^_^

สวัสดีครับ

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
Re: ทำสีเล่นๆกับ ตัวการ์ตูนเอสดีกันดั้มสามก๊ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 03:44:41 PM »
สวยครับ  :iconvsign:

ถ้าตัวเล็กๆแล้วให้ผมทาสีแบบนี้ ทาๆไปอาจจะมีโยนทิ้ง :iconpale:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: ทำสีเล่นๆกับ ตัวการ์ตูนเอสดีกันดั้มสามก๊ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 04:24:40 PM »
ชอบๆๆๆ น่ารักๆๆ กดไลค์ๆๆๆๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ soulspectral

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:14:59 PM »
นับถือจริงๆ มันเล็กมากๆ :iconpanic:

ออฟไลน์ DeathIsGoD

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:54:23 PM »
สุดยอดมากเลยครับ!!

ชอบลิมิเป็ดจัง :iconsmile:
ฝากบล็อคหน่อยครับ http://minesana.exteen.com/

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:59:48 AM »
รวมกันเยอะๆแล้วน่ารักดี  :iconsmile: