ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม] เกี่ยวกับ PG และ Mega Size คับ  (อ่าน 3818 ครั้ง)

ออฟไลน์ slipknot1256

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
[สอบถาม] เกี่ยวกับ PG และ Mega Size คับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:01:23 AM »
รบกวนผู้รู้ให้ความรู้เกี่ยวกับ PG และ Mega Size ทีคับ ว่ามันแต่กต่างกันยังไง ไม่ว่าจะเป็น ข้อต่อ จุดขยับ โครงใน ความสูง การใส่ไฟ หรืออื่นๆนอกเหนือจากนี้คับ ผมไม่มีความรู้ใน 2 Grade นี้คับ เพราะผมเองมีแต่ MG ซะส่วนใหญ่ เลยอยากทราบรายละเอียดคับ พอดีจะซื้อให้พี่ชาย :icongift: ถ้าเป็นไปได้อยากให้เปรียบเทียบเป็นข้อๆไปนะคับ แล้วถ้าจะซื้อจริงๆควรซื้อตัวไหนคับ ที่คิดว่าคุ้มที่สุด ถ้าเป็น PG ขอราคาไม่ถึง 10,000 นะคับ

ปล. พอดีตอนนี้เล็ง Mega Size Model Char`s Zaku 1/48 กับ PG zaku (แดง) ไว้คับ เพราะราคามันไม่ค่อยสูงเท่าไหร่

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: [สอบถาม] เกี่ยวกับ PG และ Mega Size คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:18:30 AM »
MegaSize = HG ขนาดยักษ์ครับ
PG = MG ตัวโตหน่อย 1/60 ใส่รายละเอียดได้มากกว่า MG และราคาแพงกว่ามาก

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: [สอบถาม] เกี่ยวกับ PG และ Mega Size คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:47:20 AM »
- PG แพงกว่า รายละเอียดเยอะกว่าครับ ข้อต่อลูกเล่นดีมาก แต่ปัจจุบัน Bandai  แช่แข็ง line นี้มาพักใหญ่ ลูกเล่นจุดขยับ การแยกสีในปัจจุบัน ถูกเอาไปไว้ใน MG ,RG หมดแล้วครับ ถ้าชอบเทคโนโลยี ทันสมัยลอง RG ตัวใหม่ๆดู (จะติดว่าตัวมันเล็กกว่าเยอะ เทียบกันตรงๆไม่ได้)

- ส่วน Megasize ขนาดใหญ่กว่า เต็มไม้เต็มมือ ราคาถูกกว่า ลูกเล่นจุดขยับประมาณ HG สมัยก่อนเอามาขยายส่วน ด้วยราคาที่ถูกกว่า PG พอควรและขนาดใหญ่กว่า ถ้าเป็นตัวที่มีออกซ้ำกันเช่น ZakuII, RX78 ผมว่าเล่น megasize ก็ไม่เลวนะครับ เห็นหลังๆเริ่มมีออก Megasize ของภาค OO ซึ่งเป็นภาคใหม่ด้วย

ออกตัวว่าผมยังไม่เคยลอง PG นะครับ เพราะมันแพงมาก แถมชิ้นส่วนใหญ่ๆบิ๊กๆ เห็นแล้วจะเป็นลม ไอเดียผมว่าถ้าอยากลองเทคโนโลยีการประกอบ ข้อต่อ แยกสี ต้องลอง RG MG รุ่นใหม่ๆสักตัว ส่วนถ้าเน้นขนาดเต็มตา ก็ Megasize เลยครับ จริงการแยกสี ข้อต่อ จุดประกอบมันก็ไม่ได้น่าเกลียดมากนะครับ เพราะขนาดมันใหญ่มาก รอยประกบก็ไม่ได้เป็นจุดเด่นอะไร ต่อดิบตั้งโชว์ก็ ok ละครับ ง่ายและสวย เชียร์เลย :-)

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 03:13:28 PM »
Megasize ของ 00 มีด้วยเหรอคับพีกิต จะได้รอรับ ตอนนี้รอ Megasize ของ Age 3 อยู่คับ เมื่อไหร่จะมาเนี่ย มา 2 ตัวแล่ะ ตัวสุดท้ายไม่มาสักที ... :iconvsign: