ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีป้องกันการถูกจับ มอก  (อ่าน 11137 ครั้ง)

ออฟไลน์ wintang

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 9
อยากทราบวิธีป้องกันการถูกจับ มอก
« เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:49:47 AM »
สวัสดีครับ

1.คือร้านของผมกำลังจะขายกันดั้มในห้างน่ะครับ แล้วกันดั้มทั้งหมดก็มี มอก. แปะอยู่ทุกชิ้น แต่ผมกลัวพวกมิฉาชีพปลอมตัวและตำรวจไม่ดีน่ะ จึงอยากรบกวนช่วยบอกวิธีป้องกันครับ เช่น ตำรวจต้องนำหมายศาลอะไรยังไงประมาณนี้ครับ เพราะเปิดขายของอย่างสุจริตตั้งแต่รุ่นแม่ผมแล้ว ผมไม่อยากให้ร้านด่างพร้อยครับ

คือผมไปอ่านๆมาในลุงgoogle แล้วว่าพวกที่โดนจับโดยไม่มีมอก.ป้องกันยังไงก็เจอสองอันนี้ที่มีสาระดีสุดแล้วครับแต่ก็ยังไม่ค่อยได้วิธีป้องกันมาครับ
http://ict.in.th/43260
http://www.modxtoy.com/v1/index.php?showtopic=159022

ที่รู้คือ
1.1 หมายศาลต้องระบุชื่อร้านและประเภทและชื่อของที่จะมาจับ
1.2. ถ้าบอกตำรวจว่าจะขึ้นศาล/ส่งเรื่องแล้วนั่งในโรงพักมากกว่า30นาที สามารถแจ้งว่าโดน "กักขัง"ได้
1.3. โทรไปถามเจ้าของลิขสิทธิ์ว่ามีชื่อของเจ้าหน้าที่ๆเข้ามาจับไหม (บันได)
1.4 เจ้าหน้าที่ใช้คนอื่นมาเป็นนกต่อก่อนเข้ามาจับ ทางเราสามารถแจ้งว่าเป็นการล้อเล่นของหน้าม้า ศาลจะยกฟ้องได้ (อ้างอิงมาจากลิ้งค์แรก)
1.5 ห้ามออกจากร้านตามไปโรงพักก่อนเด็ดขาด ถ้าไปแล้ว ยังไงก็โดน
1.6 ถ้าโดนจับแล้วฝ่ายเราถูก สามารถยกเรื่องเอกสาร ม.157 (ถ้าผิดบอกด้วย) ในการฟ้องกลับและไล่เจ้าหน้าที่ออก

2. เรื่องสี ปากกา partเสริมและอื่นๆต้องมี มอก. ด้วยไหนถ้าจะขายครับ

3. ของที่ต่อเสร็จแล้วอยู่ในตู้โชว์แล้วจะขายนี่ผิดกฎหมายอะไรรึเปล่าครับเพราะทิ้งกล่องไปแล้ว

4. ของที่ฝากขายนี่ต้องมีอะไรมายืนยันบ้างถ้าถูกจับแล้วตำรวจขอหลักฐานผมจะได้เอาไปขอคนที่ฝากขายจัดการครับ

5. มอก. ของประเทศอื่น หรือ มอก.เก่ามีผลด้วยไหมครับที่จะโดนอ้างเอามาเล่นงาน

ขอขอบคุณทุกท่านมากๆ ถ้าช่วยตอบกันครับ เพราะชอบจริงเล่นจริงโมจริงรักจริงเลยอยากขาย ทางร้านผมขายแพงกว่าร้านใน นี้อยู่แล้วครับเพราะไม่ได้เอามาจากdreamtoy แต่เอาจากคนที่ซื้อจากdreamtoyอีกที แต่ถูกกว่าในห้างเยอะครับ

ต้องขอรบกวนทางsite นี้ด้วยน่ะครับ ขอขอบคุณอีกทีครับ ถ้าเป็นการรบกวนหรือระร่านสายใครเป็นอย่างไรก็บอกได้ครับว่าผมผิดตรงไหนครับ :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 10:17:26 AM โดย wintang »

ออฟไลน์ aumrossy

• *
  • Like: 0
Re: อยากทราบวิธีป้องกันการถูกจับ มอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 04:06:34 AM »
ผมว่าคงต้อง ปรึกษา ร้านที่ขาย อยู่แล้วให้เค้าแนะนำล่ะนะครับ

ปล. ผมเดาว่าร้านท่านอยู่ ฟอจูน ชั้นใต้ดิน ใช่ บ่  :iconnasty:

ถ้าให้เดาไปอีก น่าจะชื่อร้าน เป็น ธาตุ ของ จีน  :iconmeow:

• *
Re: อยากทราบวิธีป้องกันการถูกจับ มอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:04:38 AM »
แหงะ ไม่จริ้งไม่จริงครับ :iconwink:

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:31:24 AM »
ร้านท่านจะขายโมจริงหรอครับ :iconcryjoy:

โอว มีร้านขายโมใกล้บ้านแล้ว

ปล. เวลาเดินผ่านผมชอบชะโงกดูน้องนกไนติงเกลท่านประจำเลย  :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:46:26 AM »
 :iconcry: หมดกันจะทำตัวลึกลับ ยังไงก็ขอบคุณครับที่มาดูลูกชายผม  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:29:32 AM »
เดาว่าน่าจะรับจากร้านลุง...นะครับ
ยังไงลองปรึกษาลุงแกก็ได้เพราะมีร้านตามหัวเมืองที่กำลังซื้อไม่เยอะพอจะสั่งจาก DT ไปขาย แล้วสั่งกะลุงแทน

มอก.คือสติ๊กเกอร์ตรวจสอบว่าได้มาตรฐาน ณ ประเทศนั้นๆเฉยๆ
แต่ที่เขาจับคือการลักลอบนำเข้าครับ เพราะงั้นถ้าไม่ลักลอบก็จะต้องมี มอก.ประเทศไทยเท่านั้นครับ
ส่วนของเก่าของใหม่ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ ยังไงถ้าถูกจับเรื่องกันดั้มก็ขอชื่อคนนำจับแล้วโทรไปสอบถามทาง DT โดยตรงเลยดีกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:46:09 AM »
ขอบคุณมากครับ :iconhappy: ที่ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:50:15 AM »
ไปเดินเล่น Fortune บ่อย เพิ่งรู้ว่ามีร้านโมอยู่ชั้นใต้ดิน ไว้จะแวะไปอุดหนุนครับ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:03:18 AM »
ถ้าตำหนวดมันจะเอา มันหาเรื่องได้ทุกอย่างล่ะครับ

"จ่าย"แล้วจะดีเอง  :iconfreak:

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 07:21:39 PM »
คุณวินนี่เอง  เดือนก่อนไปซื้อการ์ตูนที่ฟอร์จูน เห็นไนติงเกล tt โมเพิ่มซะเยอะเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:52:04 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ แวะมาอุตหนุนได้ครับ :iconhappy:

ปล.อุตส่าห์ไม่ลงชื่อร้านและชื่อตัวเองแล้ว 555+  :iconfreak: