ผู้เขียน หัวข้อ: งานทำสีชิ้นที 2 Astray Blue Frame Dabun Ver. Almost full armor +ฝึกถ่ารูปจ่ะ  (อ่าน 5030 ครั้ง)

ออฟไลน์ lioninoil

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 25
งานนี้ส่วนสีฟ้าใช้ รองพื้น Silver + Blue metalic + Flat cear ใช้สีกันเซ่ทั้งหมดครับ
งานนี้ฝึกจัดฉากถ่ายรูปมา ก็ยังไม่สวยเท่าที่ควร โปรดแนะนำด้วยครับ :iconwish:
รู้สึกว่าถ่ายรูปยากกว่าทำสีอีกอ่ะ  :iconcry:
ปล. ไม่สวยขออำไพ

อยากถ่ายมืด หน้าหายเบย :iconcry:

มุมบน

ติดอาวุธ

รูปนี้ฉากสวยแต่หน้าไม่ชัด 55

ดาบใหย่

รูปสุดท้ายชอบที่สุดแต่เปงด้านหลัง  :iconvsign:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: งานทำสีชิ้นที 2 Astray Blue Frame Dabun Ver. Almost full armor +ฝึกถ่ารูปจ่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:45:20 AM »
น่าจะมีภาพเยอะๆ อีกหน่อยน่ะ

โดยรวมๆ แล้ว สวยดี ถ้าไม่บอก ผมคิดว่าโมแท้นะเีนี้ย... :iconsmile:

ออฟไลน์ onimusha

• *
  • Like: 11
Re: งานทำสีชิ้นที 2 Astray Blue Frame Dabun Ver. Almost full armor +ฝึกถ่ารูปจ่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:54:02 AM »
สวยครับ (ปล...สนใจกำปั้นอันใหญ่อะ หาซื้อที่ไหนครับ) จะมาใส่ให้  Red Frame mg จะใส่ได้หรือป่าวนะ

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:04:57 AM »
งามครับ ถ่ายรูปมีเล่นเงา ออกแนวอัศวินแห่งความมืด (ปล. สนใจแพ็คหลัง Strike ที่ติดให้ BLUE โมเองหรือมีพาทเชื่อมครับ) :iconwish:

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:12:53 PM »
ไม่แน่ใจว่าใช้กล้องอะไร แต่เท่าที่ดู แสงน้อย รูรับแสงแคบครับ ทำให้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำจนถือไม่ได้ครับ โฟกัสไม่เข้าเป้าในบางรูป แนะนำให้ใช้ขาตั้งกล้อง+สายลั่นชัตเตอร์ครับ ถ้าไม่มีใช้ตั้งเวลาเอา หรือเพิ่มแสงจากโคมไฟเข้าไปแต่ระวังโอเวอร์ด้วยนะครับ  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:30:27 PM »
มือใหญ่เป็นชุดแต่งอาวุธของ Koto. ครับหาซื้อไม่ยากลองเซิซดูครับ  ส่วนแพ็คหลังIWSP ผมใช้พาทเสริมครับ+โมนิดหน่อย
 กล้องใช้ Cannon G12 ใช้รบบออโต้อย่างเดว เล่นกล้องไม่เปงอ่ะ :iconcry:

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:32:37 PM »
สวยดีครับ ถ้าพ่นไฮไล้ทตรงสีขาวนิดนึงนี่แจ่มเลย  :iconwish:

ออฟไลน์ hohoemi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 04:28:12 PM »

วิธีถ่ายภาพโมเดลในสภาพที่แสงสว่างน้อย คือใช้ขาตั้งกล้องนะครับ แล้วปรับโหมดภาพเป็น M จากนั้นปรับค่า ISOให้น้อยที่สุด(ยิ่งน้อยยิ่งดี )
G12 น่าจะ 100 มั้งครับ จากนั้นปรับรูรับแสง (f/number) เป็น 2.8 , 4 ,5.6 ,8 , 11 (ตัวเลขน้อยคือรูรับแสงกว้างนะครับ ภาพที่ได้นั้นในส่วนที่ไม่ได้อยู่ในจุดโฟกัสจะเบลอ ยกตัวอย่างถ่ายหน้าโม แพคหลังจะเบลอ ถ้าตัวเลขเยอะ สมมติตั้งค่าที่ 11 ภาพจะชัดทุกระยะ เช่น โฟกัสไปที่หน้าโมเดล แพคหลังก็จะคมชัดมากขึ้น) แล้วปรับความเร็วชัตเตอร์ 1/60 1/35 1/20 อะไรก็ว่ากันไปตามสภาพแสง ให้สังเกตุในช่องปริมาณแสงของภาพ ถ้าภาพที่แสงโอเคแล้วมันจะอยู่ตรงขีดกลางครับ ถ้ายังไม่โอเคก็ให้ปรับค่าความเร็วชัตเตอร์จนกว่าขีดวัดปริมาณแสงที่ว่าจะอยู่ตรงกลาง ก่อนกดชัตเตอร์ให้ตั้งการถ่ายภาพเป็นตั้งเวลา 2 วิ นะครับ จะลดการเบลอของภาพเนื่องจากที่เราเอานิ้วไปจิ้มกดชัตเตอร์น่ะครับ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ ลองฝึกทำดู สู้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 04:34:15 PM โดย hohoemi »

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 04:55:06 PM »
สวยเลยครับ ชอบอาวุธแบบจัดเต็มอย่างนี้
ขอบคุณความรู้เรื่องถ่ายภาพด้วยครับ ... ติดว่าผมยังใช้กล้อง compact อยู่เลย  :iconcry:

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 05:19:09 PM »
อาวุธเยอะดีชอบๆ  สีสวยดูดีไม่น่าเชื่อว่าโมจีน  แจ่ม

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 10:27:00 AM »
โอ้ ขอบคุณความรู้เรื่องกล้องครับ งานหน้าสวยงามแน่นอน :iconwish: