ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] Kotobukiya 1/12 KOS-MOS Ver.4  (อ่าน 12425 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[แกะกล่อง ดองต่อ] Kotobukiya 1/12 KOS-MOS Ver.4
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:39:07 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=SFqWPuju7AM[/youtube]
*คำเตือน*
นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น อย่าเชื่อมากจนกว่าจะจับของจริง ควรใช้พลังนิวไทป์ประกอบการอ่าน และควรอ่านรีวิวหลายๆสำนักประกอบการตัดสินใจ

1/12 Kos-Mos Ver.4
Kotobukiya 4800 เยน

เทียบกล่อง

แผงทั้งหมด ไม่ค่อยเยอะเท่าใหร่ แต่ชิ้นทำสีมาให้เยอะพอสมควร

ดีคอลที่ให้มา

ชิ้นใส

ผมเป็นชิ้นเครียร์ ออกยางหน่อยๆ

แผงเนื้อ ดูด้านดี สวยมาก

ดีเทลเยอะ ตามฉบับโคโต

ชิ้นทำสีมาให้ ทำให้ดูเหมืิอนพวกฟิกเกอร์เลย

ชิ้นส่วน จัดว่าเล็กมาก  เพราะสเกล 1/12
ไม่เข้าใจโคโตเหมือนกัน สำหรับตัวนี้แยกชิ้นส่วนมาโรคจิตมาก ชิ้นใหนควรแยกดันไม่แยก ส่วนใหนน่าจะให้พ่นสีกันเองดันแยกมาให้
อย่างในรูป ชิ้นเล็กๆ ในคู่มือเขาให้ใช้กาวติด ไม่งั้นหลุดแน่ๆ

ระบบข้อต่อแบบง่ายๆ  แต่ชวนปวดหัว บางจุดหลวมบางจุดแน่น เอากะเขาสิ

ตัดจบต่อเป็นตัวเลยละกัน ชิ้นส่วนเล็กๆเยอะมาก

ด้านหลัง  ให้ชิ้นส่วนติดฐานมาให้ (สลับได้ระหว่างหลังมีรูกันไม่มีรู)
ตัวโมเดลยืนไม่ค่อยอยู่ ฉะนั้นควรติดฐานซะ เพราะตรงเขาหลวมมากๆ
สำหรับโมตัวนี้จริงๆน่าแถมฐานมาก แต่โคโตไม่ได้แถมฐานมาให้
ขนาดฟราจิลยังแถมฐานเลยนะเออ

ติดฐาน ค่อยยืนอยู่หน่อย ไม่งั้นทำอะไรไม่ได้เลย

ซูมกันนิด
ตรงชิ้นใสผมไม่ได้ติดนะ  เพราะถ้าเสียบไปแล้วแงะไม่ออกแน่ๆ
อันนี้น่าด่ามาก เพราะอย่าง BB Legend ไนท์เซโร่ มีรูให้กดถอดชิ้นใสด้านหลังอยู่
โคโตน่าจะเอาอย่างเขาบ้าง ไม่งั้นยัดไปแล้วแงะทำสียาก
แล้วก็ชิ้นดำขอบๆ  ในกล่องให้ทากาวตายเอา....

ซึ่งอันที่จริง โมตัวนี้ควรทากาวแทบจะทุกจุด  ไม่งั้นหยับเป็นหลุดเป็นร่วง เพราะชิ้นส่วนหลุดง่ายมาก สำหรับชิ้นเล็กๆแทบจะทั้งตัว เพราะโมเดลตัวเล็ก และแยกชิ้นมาเล็กมากๆ ทำให้ขยับมากๆพวกชิ้นเล็กๆพาลจะปริ้นหลุดเอาได้ง่ายๆ
เช่นชิ้นทองข้างหน้าอก ขยับมากๆเป็นหลุดชวนปวดหัวยิ่งนัก  ทางที่ดีติดกาวไปเถอะ

จุดขยับ 90 องศาทั้งตัว
เข่าหลวมมาก  หลวมแบบไม่น่าเชื่อ ประมาณถ้าไม่มีฐานยืนแล้วง่อๆเข่างอหัวฝาดพื้นจะไม่สงสัยเลย

แต่จุดขยับที่ใหล่ค่อนข้างโอเคดี
กระโปรงข้างขยับอิสระ  กระโปรงหน้าขยับได้นิดหน่อย
ที่อกใช้บอลจอยย์สองจังหวะ พอจะหมุนส่วนอกได้หน่อย
ผมสองข้างเสียบกับบอลจอยย์อยู่ ทำให้ขยับได้อิสระ

ในกล่องให้ตาสีฟ้ามา 3 แบบ ตาตรง เหล่ซ้าย เหล่ขวา สีแดงมา 1 แบบ หน้าตรงแบบเดียว..........
จริงๆตาแบบปรกติจะเป้นสีแดงนะ แต่ให้ตาสีฟ้ามา 3 แบบ เลยสับสนเองเลย พึ่งมานึกได้ตอนรีวิวเสร็จ เพราะเอาไปเทียบกับฟิกม่าเนี่ยแหล่ะ

อาวุธ เริ่มจากแฮนน์กัน

แอคชั่น

ท้ายปืนเปิดได้
ปืนทำสีกันเอาเองตามสะดวก

ในกล่องให้มาสองอัน

ดราก้อนทรูช ลันเชอร์โหมด

ซอร์ดโหมด

แกตลิ่งกัน ให้แมกกาซีนมาสองแบบ

เซนเซอร์ที่หัวใช้เปลี่ยนพาร์ทเอา

กระบังหน้า เป็นแบบทำสีมาให้เลย
งานดีกว่าฟิกม่ามาก

ปืนพอยกใหว เพราะใช้กระโปรงข้างค้ำอยุ่

แบบแมกกาซีนธรรมดา

ชิ้นหน้าอกตอนใช้ท่าไม้ตาย(ลืมชื่อไปแล้ว) (พอลงSuper robot Mugen Frontier มีเด้งด้วยนะเอ) เป็นแบบเปลี่ยนทั้งชิ้น (หน้าอกทั้งอก)

ตัวก้านจะบังด้านหน้าเต็ม ทำให้ขยับแขนไปข้างหน้าไม่ได้

Review :
กล่องสวยดี ให้ Choco มาวาดให้ ออกดูสาวกว่าในเกมส์ซะอีก (ฮา) หลังกล่องเป็นหุ่น ดีน่า ด้านล่างเป้นมอเตอร์ไซด์ของภาค 2 ไม่รู้โคโตจะออกหุ่นยนต์มาขายด้วยหรือเปล่าหว่า
ตัวกล่อง แผงไม่มากไม่น้อยเกินไป  แต่ชิ้นทำสีสำเร็จมาให้เยอะพอสมควร โดยเฉพาะนิ้ว เป็นยางทำสีมาให้ ดูแล้วนึกถึงฟิกม่าเลย
การแยกชิ้นส่วน  ค่อนข้างชวนปวดตับปวดไตมาก  เพราะชิ้นเล็กๆเยอะมาก และหลายๆจุดในคู่มือจะเขียนเลยว่าให้ต่อกาว ซึ่งสำหรับโมเดลตัวนี้พูดตรงๆเลยว่าถ้าไม่ต่อกาวเป็นอะไรที่นรกมาก เพราะเนื่องจากว่าแยกชิ้นส่วนแบบโรคจิต บางชิ้นเล็กไม่กี่มิลเท่านั้น นั่นหมายความว่าพวกเดือยยึดต่างๆมันจะเล็กตามไปด้วย ซึ่งก็คือมันหลุดง่ายนั่นเอง และมันเล็กมากๆ กระเด็นทีแทบร้องเพราะควานหายากมาก บางชิ้นไม่ต้องแยกมาให้ก็ได้ ยอมกั้นพ่นกันเอาเองดีกว่า
จุดขยับ  ตรงเข่าหลวมมากๆ  มากแบบว่าเอามือถือขาแล้ว เข่าสามารถหมุนล้มหัวฝาดพื้นได้ง่ายๆ และชิ้นส่วนหลายๆชิ้นก็ออกหลวมๆเช่นกัน แต่บางจุดนี่แน่นก็แน่นดีอยู่นะ  แต่ส่วนใหญ่ตัวนี้ชิ้นส่วนมันเล็กมาก แนะนำถ้าต่อดิบก็ติดกาวไปเถอะ
ตัวมือ ให้มาเป้นชิ้นยางทำสี  แต่ที่เคืองคือ มือจับดราก้อนทรูชกับแกตลิ่งกันให้ใช้นิ้วเดียวกัน เหมือนของฟิกม่า  เพราะของฟิกม่านั้นเพราะมือเดียวกำทุกอย่าง หยิบบ่อยๆมันจะเริ่มหลวมน่ะ  อันนี้คิดว่าชะตากรรมคงคล้ายๆกัน
ตัวอาวุธแยกชิ้นมาแบบไม่มีช่วยกันเลย อยากทำสีต้องใช้ลูกอึดสถานเดียว
ตัวปืนแกตลิ่ง ดูใหญ่ แต่พอถืออยู่ โดยใช้กระโปรงข้่างค้ำ
แต่ปืนมันหนักมาก ถ้ายืนตรงๆ มือมันจะร่วงจากแขนได้เลยทีเดียว
ที่แย่อีกอย่างคือไม่แถมฐานนี่แหล่ะ เพราะโมเดลมันยืนไม่อยู่แน่ๆ  แค่ยืนธรรมดายังยากเลย ติดแกตลิ่งนี่ไม่ต้องพูดถึง ทีฟราจิลยังแถมฐานเลยนะเออ
รวมๆ  มันคือโมเดล ไม่ใช่ฟิกเกอร์ หรือแอคชั่นฟิกเกอร์แบบตระกุลฟิกม่า ถ้าซื้อมาแบบเดิมๆนี่ควรยืนเฉยๆอย่างเดียวจริงๆ  ไม่งั้นขยับทีมีร่วงตลอด  แต่ถ้าติดกาวทั้งตัว อันนี้ก็โอเค พอจะขยับเล่นได้อยู่ เพราะถ้าเทียบกันจริงๆ  ตัวนี้ถือเป็น Kos Mos แอคชั่นโมเดลที่ดูสวยที่สุดแล้วล่ะ

Q&A Sec:
Q: เทียบกับฟิกม่าแล้ว อย่างใหนดีกว่ากัน?
A: ฟิกม่ามั่นคงกว่า ขยับเล่นดีกว่า ทำสีมาให้เลยด้วย แต่โมเดลดีเทลสวย คมมาก และหน้าตากับสัดส่วนดูดีกว่า
Q: แล้วถ้าให้เลือกล่ะ?
A: ของโมเดลต้องซ่อม + ทำสีเพิ่มน่ะ ไม่งั้นหลวมร่วงหลุดเละง่ายมาก แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือกพลาโม่ดีกว่านะ พอวางใกล้ๆฟิกม่านี่..... ฟิกม่าเป็นงานกาชาปองไปเลย
Q: หลวมหลุดเละระเบิดง่าย?
A: ราวๆนั้น. คือชิ้นส่วนเล็กๆมันเยอะมาก ซึ่งพอมันเล็ก เดือยเลยเล็กตาม ทำให้หลุดง่ายในกล่องก็ให้ใช้กาวทาตายไปหลายจุดเดหมือนกันนะ
Q: กระโปรงหน้าขยับไม่ได้หนิ?
A: อืม  แต่ไม่ได้อะไรมาก ที่แย่กว่าคือจุดขยับพวกเข่ากับศอกมากกว่า
Q: ขยับได้น้อยงั้นสิ?
A: มันติดดีไซนน์น่ะ จริงๆมีวิธีโมให้ขยับได้ราวๆ 120-140 องศาอยุ่นะ คือไปหั่นตรงจุดขยับตรงที่มันติดๆน่ะ จะทำให้เห็นรูโบ๋ตรงข้อต่อมากขึ้น แต่ขยับได้มากขึ้น
Q: สรุปคือติดเหมือนพวกโมเดลที่ออกแบบโดยคาโตกิสินะ?
A: ราวๆนั้น คือโคโตพยายามอิงกับต้นแบบมากจนจุดขยับขยับได้น้อยมาหลายตัวละโดยเฉพาะพวกซุปเปอโรอบที่ดีไซน์โดย คาโตกิฮาจิเมะ.....
Q: ยืนเองไม่อยู่เลยเหรอ?
A: พอยืนได้ แต่ต้องตัวตรงสถานเดียว
Q: แยกสีมาดีใหม?
A: พอโอเคนะ  แต่ก็ต้องทำสีกันเยอะอยู่  โดยเแพาะพวกอาวุธ ต้องทำกันเอาเองหมดเลย

ข้อดี
1. หน้าตา สัดส่วน ดูดีที่สุดสำหรับแอคชั่นฟิกเกอร์ที่ออกมา
2. อาวุธครบมือ ขาดแค่ซอร์ดแฮนน์
3. ดีเทล ดูดีมาก เพราะเป็นพลาสติกไม่ใช่ยาง ตามสันมุมจึงดูคมมาก

ข้อเสีย
1. ชิ้นส่วนหลุดง่ายมาก
2. หลวมในหลายๆจุด
3. อาวุธกั้นพ่นอุดขัดกันตายไปข้าง
4. ไม่แถมฐาน

เทียบกับฟิกม่า ดูใหญ่กว่านิดหน่อย สัดส่วนต่าๆรวมถึงหน้าตาก็ดูดีกว่า สัดส่วนดีเทลก็ดูดีกว่า จนฟิกม่าดูเหมือนงานกาชาปองไปเลย เพราะพวกชิ้นเมคคานิค ยางมันไม่สามารถฉีดออกมาได้คมสวยเหมือนพลาสติกน่ะ

ชิ้นพลาโม่ หน้าอกดูดีกว่า
แต่พอเทียบกับฟิกม่าทำให้รู้ว่ากั้นพ่นไม่ใหวแน่ๆ ทาเอาดีกว่า........

ปืนแกตลิ่ง ของฟิกม่าจะทำสีมาให้ แต่ของโคโตใหญ่กว่า และแถมแมกกาซีนแบบใหญ่มาให้

เทียบกับบุโซ

กับฟิกม่า

กับหุ่นยนต์อื่นๆ

รวมๆ มันก็คือโมเดลน่ะแหล่ะ และบ่งบอกอาการโมโคโตอย่างเต็มรูปแบบ คือ หลุดร่วงเละกระจุยผ่ากลางกั้นพ่นกันเต้มรูปแบบ ใครหวังว่าต่อดิบแล้วขยับเล่นง่ายแบบแอคชั่นฟิกเกอร์นี่คือคิดผิดถนัด แต่พอแก้ได้ โดยการอัดกาวมันซะทุกจุด
แต่รวมๆแล้ว หน้าตาสัดส่วน ดูดีกว่าฟิกม่าพอสมควรเลยแหล่ะ สำหรับสาวกแฟนเกมส์แฟนบอยก็ถือว่าน่าเก็บดี พอเทียบกับฟิกม่าแล้วฟิกม่าดูไม่จืดเลย.....

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=uAVApcrgFzs[/youtube]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:42:54 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ scansix

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • 果たし...果たし....果たし...
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] Kotobukiya 1/12 KOS-MOS Ver.4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:59:31 PM »
ใหญ่ดีนะคับชอบๆ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] Kotobukiya 1/12 KOS-MOS Ver.4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 10:22:18 PM »
โคโตไว้โชว์ ฟิกม่าไว้ขยับเล่น หมดตรูดพอดี (ฮา)

เห็นแล้วอยากเอาหัวโคโตไปใส่ฟิกมาอะ น่าจะทำให้ฟิกมาโอเคขึ้น
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:23:56 PM »
สวยแฮ่ะ น่าสนใจมากๆตัวนี้ ต้องหามาลองบ้างแล้ว  :iconwish:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:47:13 PM »
กล่อง กับปืน  ทำมาให้คนเก็บฟิกม่า อิจฉาเล่นสินะ XD
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:07:05 AM »
คงต้องรอดูตอนทำสีแฮะ  เห็นดิบๆอย่างงี้ผมยังให้Figmaนำหน่อยๆครับ  ราคาFigma Kosmosตอนนี้ไปไกลแล้วด้วย แต่T-alosยังเล่นได้สบายๆ  ตัวนี้ทีแรกก็กะเก็บเหมือนกันเพราะชอบKosmos แต่ผมว่าส่วนโค้งเว้ามันหายไป  ดูอะไรๆมันตรงๆไปหมด(ยกเว้นMilk) หรือมันจะแล้วแต่คนมองก็ไม่รู้ 
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:51:51 PM »
หน้ามันให้มาครบคู่กับดีคอลมั้ยครับ หรือว่าดีคอลเหลือ

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:28:47 PM »
บิ๊กบึม.....ตัวใหญ่เต็มไม้เต็มมือ :iconnosebleed:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 05:51:20 PM »
มันเป็นความงามที่ซ่อนความสยองเอาไว้ซินะ...เหอๆ

เต่ถ้าชอบดีเทลคมทุกจุด ก็ต้องพลาโมลูกเดียวเเระ งานนี้....... :iconlol:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 05:00:17 AM »
งานโคโต ดูดีกว่าฟิกม่าเยอะเลยนะนี่ หน้าทำออกมาได้ดีกว่ามากเลย หน้าของฟิกม่า เลยดูกาชาปองไปเลย

แต่งานแยกสี ดูธรรมดาๆไปหน่อย

แต่ราคา..... สมเป็นโคโต กระอั่กเลย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:47:41 AM »
D-Teneritas
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=BaiXLN7EvqM[/youtube]

ตัวโมดูสวยดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ย
ว่าแต่ ส่วนเท้าดูแปลกๆนะครับ เหมือนมันใหญ่ๆยังไงไม่รู้
แล้วก็ส่วนหน้านี่ ให้มากี่ชิ้นน่ะครับ เห็นมี Decal ตา มาซะเยอะเลย
ปล.เหมือนว่าพลาโมจะทำมาตู้มกว่าฟิกม่าแฮะ อ้างอิงจาก MGF ของแว่นสินะ

ออฟไลน์ Aerries

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 02:12:43 PM »
ทำไมหน้า KOS-MOS FIgma ตัวนี้ไม่เหมือนตัวที่ผมมีอยู่หว่า
 หรือว่า Figma มีหลายเจ้าเหรอครับ

ขอบคุณสำหรับการ Review นะครับ กำลังสนใจตัวนี้อยู่พอดีเลย
ต้องซื้อฐานแบบไหนมาให้มันเหรอครับ ถ้าในกล่องไม่ได้แถมมาด้วยเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 02:14:03 PM โดย Aerries »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:18:17 PM »
แล้วก็ส่วนหน้านี่ ให้มากี่ชิ้นน่ะครับ เห็นมี Decal ตา มาซะเยอะเลย

ให้หน้ามา 4 หน้าน่ะ ตาน้ำเงินหันตรง-ซ้าย-ขวา กับตาแดงมองตรงหนึ่ง   แต่ดีคอลให้ตามา ครบ 6 แบบเลย

ทำไมหน้า KOS-MOS FIgma ตัวนี้ไม่เหมือนตัวที่ผมมีอยู่หว่า
ต้องซื้อฐานแบบไหนมาให้มันเหรอครับ ถ้าในกล่องไม่ได้แถมมาด้วยเนี่ย

หน้า ตาแดงมองตรง มาตรฐานเลยน่ะ  หรือล็อตหลังๆมันแก้หน้าหว่า เพราะผมล็อตแรกสุดเลย  :iconcry:

ส่วนฐาน จะใช้ฐานของโคโต หรือฐานของ ทามาชี่ แบบที่ผมใช้ก็ได้ครับ เสียบได้เหมือนกัน
แต่ถ้าฐ่นของบันได คงไม่ค่อยมั่นคงเท่าใหร่ และปรับองศาไม่ค่อยได้ด้วย

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:15:35 PM »
KOS MOS Figma ตัวที่ผมมีก็หน้าแบบพี่นาโรนะ   :iconsweat:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:33:33 AM »
อ้อ ตัวที่ผมมีนี่ไม่ใช่ figma สินะครับ เข้าใจผิดมานาน

อันนี้คือ figma สินะครับ

มีมาให้ 4 หน้า แต่มีสติ๊กเกอร์ 6 แบบ ต้องเลือกติดสินะครับ แย่จัง  :iconcry:

รบกวนถามอีกสักข้อนะครับ คุณนาโรกิ

อย่างพวกข้อต่อที่หลวมนี่ใช้กาวช้างอัดเหมือนพวกกันดั้มจะเอาอยู่มั้ยครับ
ผมชอบเอามาเล่นเปลี่ยนท่าบ่อยๆ
 หรือมีวิธีที่แนะนำบ้างรึเปล่าครับ ผมชอบตัวนี้แต่พอดีฝีมือทำโมเดลห่วยแตกมากครับ
กลัวซื้อมาทำแล้วเละเทะ ==''
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:17:39 PM โดย Aerries »

ออฟไลน์ Fuudina

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 10:05:24 AM »
แจ่มมากเลยคุณนาโร ดีที่มาดูที่นี่ก่อน หน้าสวยมากครับ ถ้าเป็นคนที่เน้นทำสีคงชอบแหละ เพราะตอนที่จะไปซื้ิอฟิกม่า ผมรับดีเทลมันไม่ได้ เหอๆๆ

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:25:45 PM »
ตัวโมสวยกว่าที่คิดนะนี่ ผมว่าโคโตออกมางี้ก็ดีนะเพราะคนที่พลาดจองฟิกม่า (เหมือนผม :iconcry:) คงมีเฮกันยกใหญ่เลย  :iconpunch:ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ อุอุอุ :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 10:59:09 PM »
อย่างพวกข้อต่อที่หลวมนี่ใช้กาวช้างอัดเหมือนพวกกันดั้มจะเอาอยู่มั้ยครับ
ผมชอบเอามาเล่นเปลี่ยนท่าบ่อยๆ
 หรือมีวิธีที่แนะนำบ้างรึเปล่าครับ ผมชอบตัวนี้แต่พอดีฝีมือทำโมเดลห่วยแตกมากครับ
กลัวซื้อมาทำแล้วเละเทะ ==''

ตัวนี้ซื้อมาต่อดิบผมไม่ค่อยแนะนำนะครับ  เพราะถ้าขยับชิ้นส่วนมันพาลร่วงกันทั้งตัวจริงๆ ถ้าจะเล่นได้ ยังไงก็ต้องติดกาวพวกชิ้นเล็กๆให้หมดล่ะครับ
ส่วนเรื่องข้อต่อหลวมนี่ ที่แรงๆก็ตรงเข่าอ่ะครับ  ที่เหลือนิดหน่อย เช่น บ่า คอ กำไรที่แขน เอากาวช้างทาหน่อยๆพอได้
ตรงเข่า เอากาวช้างทาก็ได้น่ะครับ พอจะแข็งขึ้นมาหน่อย  แต่ยังไงก็แอคชั่นแบบไม่ใช้ฐาน ไม่ได้อยู่ดี  เพราะหนักผมล้มแน่ๆ จำต้องติดฐานตลอดอยู่ดีน่ะครับ
อันที่จริง ตรงเข่าถึงหลวมๆ แต่ถ้าติดฐานก็โอเค เพราะฐานล็อคตรงด้านหลัง ยังไงก็ยืนอยู่

สรุปรวบยอดครับ  ถ้าทำใจติดกาว + ซื้อฐานแยกมาให้ได้ ก็โอเคครับ   ถ้าสายต่อต่อดิบ ยังไงก็ร่วงครับ หลุดเป็นชิ้นๆกันเลยทีเดียว 
ซึ่งอันที่จริง ถ้าจะให้สวยจริงๆยังไงก็ต้องทำสีล่ะครับ  เพราะแยกสีมาไม่สมบูรณ์เท่าใหร่ ในขณะที่ฟิกม่าทำสีมาให้เลย

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:28:33 AM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

โมเดลที่เคยทำสีใช้แต่สีกระป๋องเลย์แลนด์พ่นจากกระป๋องโดยตรงเลยครับ
ผมกลัวว่ามันจะไม่ละเอียดพอสำหรับโมเดลแบบนี้น่ะครับ (รู้สึกว่ามันจะละเอียดยิบย่อยกว่ากันดั้ม)