ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอย่างละเอียดหน่อยครับ มือใหม่ครับ  (อ่าน 7082 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAIGUN01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีเป็นมือใหม่อ่าครับ ขอถามอย่างละเอียดเลยนะครับ เผื่อเพื่อนๆมือใหม่เหมือนกันอยากทราบเหมือนกันนะครับ

1. คือผมเห็นคลิบเค้าบอกว่าคีมเทพ คือคีม Tamiya Sharp Pointed เนี่ย คือตัดติดชิ้นงานได้เลยใช่ป่าวครับ มันจะไม่เกิดฝ้าชัวใช่ป่าวครับ หรือว่าตัดออกมากยังไงก็ควรเหลือ 1 มม. แล้วใช้คัตเตอร์ตัดเกร็ดอีกทีนึง

2. ผมอยากทราบขั้นตอนการต่อดิบ ติดดีคอล ตัดเส้น และการพ่นเคลียร์อ่าครับ ว่าอันไหนควรทำก่อน รึทำหลังครับ และแบบไหนดีกว่ากัน(รบกวนช่วยอธิบายหน่อยนะครับ) คือผมไปถามพี่ๆที่ร้านมา ส่วนใหญ่เค้าก็บอกว่าต่อเสร็จให้หมดก่อนแล้วค่อยติดดีคอลและตัดเส้น(ใจผมคิดว่ากลัวจะติดดีคอลบางที่ลำบาก+กับตัดเส้นลำบากถ้าต่อเสร็จแล้วค่อยทำ) บางทีบอกเค้าก็บอกว่าติดดีคอล ตัดเส้นตั้งแต่ยังไม่ตัดโมเดลออกมาเลย(ผมคิดว่าอย่างนี้เราจะเข้าถึงลายละเอียดมากกว่า และตัดเส้นง่ายมากกว่า)

3. ปากกาตัดเส้น ยี่ห้อ Mr. Hobby นี่ดีที่สุดใช่ป่าวครับ ที่เค้าเรียกกันว่า Gundam Marker อ่าครับ มือใหม่ควรใช้หัว 0.1 ก่อนใช่ป่าวครับ
    แล้วตัดเส้นได้เลยใช่ป่าวครับ ไม่ต้องไปพ่นเคลียร์อะไรก่อน รึว่าต้องพ่นเครียร์ก่อนถึงจะตัดเส้นได้ครับ เพราะสีที่ตัดเส้นมันจะไม่ติด
    ทีนี้การตัดเส้นอ่าครับ ผมกลัวว่าบางทีหัวปากกามันจะใหญ่กว่าลายที่ต้องตัด ถ้าเกิดว่ามันเกินออกมาควรทำยังไงครับ ผมเห็นมันมีปากกาที่ลบได้       ควรใช้ปากกาลบลบส่วนที่เกินออกมารึควรใช้คัตตอลบัต เช็ดส่วนที่ออกเกิน แล้วต้องใช้น้ำยาอะไรเช็ดรึปล่าวครับ เพราะอย่างถ้าเป็นซีดีถ้ามันแห้งและผมเขียนผิด ผมก็จะใช้แอลกอฮอลล้างแผล เช็ดออกเลย

4. ดีคอล มันจะมีบางจุดที่ติดดีคอลยาวอ่าครับ(ในที่นี้ผมหมายถึงสติ๊กเกอร์ ผมเข้าใจถูกปล่าวครับ) แต่ผมไม่อยากติด อย่างเช่นตรงปลายปีกอ่าครับ พอดีของเก่ากันดั้มผมมันเป็นตัวไฮเกรด และแบบว่าติดดีคอลและมันเกินๆน่าเกลียดแบบต้องพับเอาอ่าครับ ผมเลยอยากทาสีแทน แต่ทีนี้ผมอยากใช้แบบพวกปากกาทาสีอ่าครับ เพราะเป็นมือใหม่ไม่กล้าใช้พู่กัน แล้วผมเห็นของ Mr. Hobby  Gundam Marker เห็นเค้าบอกใช้ทาสีได้นี้ดีรึเปล่าครับ สีจะติดเรียบดีป่าวครับ เพราะผมเข้าใจเหมือนปากกาเมจิกทั่วไป ถ้าทากับพลาสติกทั่วไป สีมันจะไม่เรียบและไม่สวย ควรทายังไงระบายเหมือนสีไม้ได้เลยรีเปล่า รึควรทาไปทางเดียวเหมือนกันพู่กัน และหัวควรใช้ตัวรุ่นไหนครับ ผมเห็นหัวมันใหญ่มาก อยากรู้ว่าขนาดมันหัวกี่ มม. http://www.smilegunpla.com/shop/SmileGunpla/GM07_Gundam_Marker_Gundam_Red-000753-TH-pdtdetail.html อย่างเช่นตัวนี้อ่าครับ ขออณุญาติอ้างอิงเว็บเพื่อนบ้านนะครับ

5. การพ่นเคลียร์ คือผมอยากทราบว่าควรต่อเสร็จให้ครบทั้งตัวแล้วค่อยพ่น  แยกออกมาชิ้นๆค่อยพ่น รึแยกออกมาเป็นส่วน(แขน ขา หัว ตัว)
    แล้วควรต่อให้เสร็จก่อนแล้วค่อยแก่ใช่ป่าวครับ คือผมกลัวต่อเสร็จแล้วพอแยกออกมากลัวมันจะหักอ่าครับ

ผมลืมบอกไปครับ ที่ผมต่อนี่คือ Macross  1/72 VF-25F Tornado Messiah Valkyrie ครับ
ถ้าใครมีประสบการณ์ เคยต่อตัวนี้รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าใช้ปากกาตัดเส้นสีอะไรบ้าง ผมเห็นเหมือนว่าต้องใช้สีดำกับสีแดง

ต้องขออภัย ณ ที่นี้ถ้าหากผมพิมอธิบายไม่ค่อยรุเรื่อง ใช้คำถามเยอะ หรือว่าใช้ศัพท์ที่ไม่เหมาะสมนะครับ
รบกวนพี่ๆผู้มีประสบการณ์ช่วยให้ความรู้ผมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ขอถามอย่างละเอียดหน่อยครับ มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:50:31 PM »
ขอตอบคีมเทพ เพราะเพิ่งได้มาเลย ผมตัดแล้วมันก็ยังขึ้นฝ้าอยู่ดีครับ แต่ยอมรับว่ามันน้อยกว่าคีมอื่นๆ และใช้แรงน้อยมาก ถ้าให้ชัวร์ๆ ตัดห่างแล้วเอา artknife แต่งดีกว่าครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
Re: ขอถามอย่างละเอียดหน่อยครับ มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:05:30 AM »
ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ
ข้อ 1. ตัดยังไงก็เกิดฝ้าครับ(ยกเว้นชิ้นสีขาว) วิธีการตัดของผมใช้การตัดให้เหลือเกจติดมากับชิ้นส่วนมากๆ
แล้วค่อยๆ ตัดเกจออกทีละนิดๆ จะเหลือฝ้าอยู่น้อยมากครับ แต่ทางที่ดีทำตามที่ท่าน kit556 แนะนำดีกว่าครับ งานจะออกมาดูดีกว่าเยอะเลย

ข้อ 2. ติดดีคอลกับตัดเส้น ทำอันไหนก่อนก็ได้ครับ(ดีคอลในที่นี้คือดีคอลน้ำใช่มั้ย?)
แต่สำหรับผมต้องดูก่อนว่ามีดีคอลชิ้นไหนมันจะไปทับร่องที่เราตัดเส้นไปแล้วรึเปล่า
ถ้ามีก็จะติดดีคอลก่อนแล้วค่อยตัดเส้นทับดีคอลนั้น(อย่าลืมพ่นเคลียร์บางๆ ทับก่อนหล่ะ : กรณีผมใช้ Marker ตัดเส้นนะ)
แต่ถ้าไม่มีดีคอลชิ้นไหนไปทับเส้น แนะนำให้ตัดเส้นก่อนแล้วค่อยติดดีคอล แล้วพ่นเคลียร์ทับสุดท้า

ข้อ 3. ไม่รู้วว่าดีที่สุดมั้ยนะ แต่ถ้ากลัวเลอะหรือตัดเส้นผิด ใช้ Marker สูตรน้ำ หรือใช้ Real touch ตัดเส้นก็ได้
ตัดไปให้หนาๆ แล้วรีบใช้คอตต้อนบัตเช็ดออก

ข้อ 4. อืม..... ผมเรียกเจ้านี่ว่าสติ๊กเกอร์นะ จริงแล้วเจ้า Marker ตัวนี้เหมาะกับการลงสีพื้นที่เล็กๆ ถ้าพื้นที่ใหญ่ผมทำยังไงก็ไม่เคยเรียบเลย
คำถามนี้รอผู้รู้ดีกว่าครับ

ข้อ 5. แยกชิ้นพ่นดีที่สุดครับ แต่อย่าพ่นหนามาก โดยเฉพาะตรงเดือยและรอยประกบ เพราะเดี๋ยวจะประกบกันไม่สนิทครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:44:13 AM »
พอดีเป็นมือใหม่อ่าครับ ขอถามอย่างละเอียดเลยนะครับ เผื่อเพื่อนๆมือใหม่เหมือนกันอยากทราบเหมือนกันนะครับ
ผมก็มือใหม่ แต่บางอันก็เป็นสิ่งที่ผมทำอยู่ตอนนี้น่ะครับ
1. คือผมเห็นคลิปเค้าบอกว่าคีมเทพ คือคีม Tamiya Sharp Pointed เนี่ย คือตัดติดชิ้นงานได้เลยใช่ป่าวครับ มันจะไม่เกิดฝ้าชัวใช่ป่าวครับ หรือว่าตัดออกมากยังไงก็ควรเหลือ 1 มม. แล้วใช้คัตเตอร์ตัดเกร็ดอีกทีนึง
อันนี้ท่านอื่นตอบแล้ว ผมข้ามเลยแล้วกันครับ
2. ผมอยากทราบขั้นตอนการต่อดิบ ติดดีคอล ตัดเส้น และการพ่นเคลียร์อ่าครับ ว่าอันไหนควรทำก่อน รึทำหลังครับ และแบบไหนดีกว่ากัน(รบกวนช่วยอธิบายหน่อยนะครับ) คือผมไปถามพี่ๆที่ร้านมา ส่วนใหญ่เค้าก็บอกว่าต่อเสร็จให้หมดก่อนแล้วค่อยติดดีคอลและตัดเส้น(ใจผมคิดว่ากลัวจะติดดีคอลบางที่ลำบาก+กับตัดเส้นลำบากถ้าต่อเสร็จแล้วค่อยทำ) บางทีบอกเค้าก็บอกว่าติดดีคอล ตัดเส้นตั้งแต่ยังไม่ตัดโมเดลออกมาเลย(ผมคิดว่าอย่างนี้เราจะเข้าถึงลายละเอียดมากกว่า และตัดเส้นง่ายมากกว่า)
ในส่วนการติดดีคอลนี่ก็แล้วแต่ถนัดนะครับ แต่ถ้าติดก่อนประกอบเนี่ย บางทีมือเราจับชิ้นส่วนมาประกอบเข้าเป็นตัวมันอาจจะลอกได้น่ะครับ ส่วนจะติดก่อนพ่นหรือหลังพ่นเคลียร์ ส่วนใหญ่ผมจะติดก่อนพ่นเคลียร์น่ะครับ
ส่วนการตัดเส้นขึ้นอยู่กับว่าใช้อะไรตัดเส้นครับ ถ้าใช้ Gundam marker ก็ตัดเส้นก่อนพ่นครับ แต่ถ้าใช้สีenamel ก็พ่นเคลียร์ก่อนตัดครับ

3. ปากกาตัดเส้น ยี่ห้อ Mr. Hobby นี่ดีที่สุดใช่ป่าวครับ ที่เค้าเรียกกันว่า Gundam Marker อ่าครับ มือใหม่ควรใช้หัว 0.1 ก่อนใช่ป่าวครับ
    แล้วตัดเส้นได้เลยใช่ป่าวครับ ไม่ต้องไปพ่นเคลียร์อะไรก่อน รึว่าต้องพ่นเครียร์ก่อนถึงจะตัดเส้นได้ครับ เพราะสีที่ตัดเส้นมันจะไม่ติด
    ทีนี้การตัดเส้นอ่าครับ ผมกลัวว่าบางทีหัวปากกามันจะใหญ่กว่าลายที่ต้องตัด ถ้าเกิดว่ามันเกินออกมาควรทำยังไงครับ ผมเห็นมันมีปากกาที่ลบได้       ควรใช้ปากกาลบลบส่วนที่เกินออกมารึควรใช้คัตตอลบัต เช็ดส่วนที่ออกเกิน แล้วต้องใช้น้ำยาอะไรเช็ดรึปล่าวครับ เพราะอย่างถ้าเป็นซีดีถ้ามันแห้งและผมเขียนผิด ผมก็จะใช้แอลกอฮอลล้างแผล เช็ดออกเลย
ทีนี้ ปากกาตัดเส้นที่ว่ามันจะมี3แบบครับ
1.Gundam Marker แท่งสีน้ำเงินฝาสีดำ อันนี้หัวจะเล็กมาก แล้วตัวหมึกที่ใช้ตัดเส้นจะลบออกด้วยมือไม่ได้ แต่ใช้ยางลบลบได้ครับ ซึ่งปกติแล้วตอนต่อดิบผมใช้อันนี้แหละ แล้วใช้ยางลบลบตัดฉากกับแนวเส้นเอา(ถ้าไถยางลบไปในแนวเดียวกับเส้น หมึกจะโดนลบออกไปเยอะทำให้ต้องตัดใหมในบางทีครับ) จะทำให้สีเส้นไม่เข้มมาก แต่ก็ไม่เลือนจนหมดครับ ข้อควรระวัง ถ้าบริเวณเส้นที่ตัดมีผิวที่ไม่เรียบเช่น รอยตัดเกท รอยตะไบ หมึกมันจะซึมออกไปตามรอยครับ แล้วลบไม่ได้ด้วย(ถึงใช้ทินเนอร์ก็เถอะ)
2.Sumi (Wash) type Gundam Marker ตัวแท่งจะสีเทาๆ แล้วสีหมึกจะตามสีฝาครับ (ถ้าจำไม่ผิด) อันนี้ผมไม่เคยใช้ แนะนำว่ลองหาดูในกระทู้รวมเทคนิคเหมือนคนพูดถึงไว้ครับ
3.Real Touch Gundam marker อันนี้หลายๆท่านจะพูดถึงไว้บ่อยครับ ตัวแท่งสีขาว มีหัว2ด้าน สีหมึกตามสีฝาครับ อันนี้ัวจะใหญ่กว่าอันที่1 พอสมควร แต่ตัวหมึกเขียนลงไปแล้วเอานิ้ถูๆออกได้ครับแต่มันออกไม่หมดนะ อาจจะทำเอาข้างๆเปื้อนไปด้วย ตัวหมึกใช้เวลานานกว่าอันแรกพอสมควรจนแห้ง แต่พอแห้งแล้วก็ยังลบออกได้ง่ายกว่าตัวmarker อยู่ดี ในเรื่องการใช้งานแล้ว ผมว่าเหมาะกับ detail ตามตัว แต่ไม่เหมาะกับการใช้เขียนตามซอกหลืบครับ ส่วนวิธีลบที่แนะนำ ผมว่าใช้ทิชชู่พันปลายไม้จิ้มฟัน แล้วเช็ดๆเอาครับ ถ้าเลอะออกมาก็หาแบบที่หมาดๆมากที่สุดมาเช็ดเอาครับ

4. ดีคอล มันจะมีบางจุดที่ติดดีคอลยาวอ่าครับ(ในที่นี้ผมหมายถึงสติ๊กเกอร์ ผมเข้าใจถูกปล่าวครับ) แต่ผมไม่อยากติด อย่างเช่นตรงปลายปีกอ่าครับ พอดีของเก่ากันดั้มผมมันเป็นตัวไฮเกรด และแบบว่าติดดีคอลและมันเกินๆน่าเกลียดแบบต้องพับเอาอ่าครับ ผมเลยอยากทาสีแทน แต่ทีนี้ผมอยากใช้แบบพวกปากกาทาสีอ่าครับ เพราะเป็นมือใหม่ไม่กล้าใช้พู่กัน แล้วผมเห็นของ Mr. Hobby  Gundam Marker เห็นเค้าบอกใช้ทาสีได้นี้ดีรึเปล่าครับ สีจะติดเรียบดีป่าวครับ เพราะผมเข้าใจเหมือนปากกาเมจิกทั่วไป ถ้าทากับพลาสติกทั่วไป สีมันจะไม่เรียบและไม่สวย ควรทายังไงระบายเหมือนสีไม้ได้เลยรีเปล่า รึควรทาไปทางเดียวเหมือนกันพู่กัน และหัวควรใช้ตัวรุ่นไหนครับ ผมเห็นหัวมันใหญ่มาก อยากรุ้ว่าขนาดมันหัวกี่ มม. http://www.smilegunpla.com/shop/SmileGunpla/GM07_Gundam_Marker_Gundam_Red-000753-TH-pdtdetail.html อย่างเช่นตัวนี้อ่าครับ ขออณุญาติอ้างอิงเว็บเพื่อนบ้านนะครับ
ลักษณะการใช้งานตัวmarker อันนี้นี่ ผมว่ามันคล้ายๆปากกาสีน้ำมันน่ะครับ (แต่อันนี้มันไม่กัดพลาสติก) แนะนำว่า ให้ลองหาแผ่นพลาสติกเรียบๆมาครับ แล้วลองเอาปากกาปาดๆดูก่อน ดูว่าปกติแล้วสีออกมาแค่ไหน ความไว้ในการแห้งของสี เพื่เวลาทาจะได้รู้ว่าเราต้องทาเร็วแค่ไหน แล้วก็การทาซ้ำ(ถ้าจำเป็น)ต้องทิ้งระยะซักเท่าไหร่น่ะครับ แล้วก็ถ้าทาจากปากกาโดยตรงอย่าเผลอกดหัวปากกามากไปล่ะครับ ไม่งั้นเละ
ในเรื่องนี้ผมเองก็บอกไม่ถูกครับ เคยใช้มาได้สักพักนึง พวกสีแดงสีอื่นๆผมไม่ค่อยเจอปัญหาเท่าไหร่ เวลาทาก็พอจะเรียบได้อยู่ แต่พวกสีขาว กับเหลืองนี่ ค่อนข้างปัญหาเยอะครับ ทาไม่ค่อยขึ้น

5. การพ่นเคลียร์ คือผมอยากทราบว่าควรต่อเสร็จให้ครบทั้งตัวแล้วค่อยพ่น  แยกออกมาชิ้นๆค่อยพ่น รึแยกออกมาเป็นส่วน(แขน ขา หัว ตัว)
    แล้วควรต่อให้เสร็จก่อนแล้วค่อยแก่ใช่ป่าวครับ คือผมกลัวต่อเสร็จแล้วพอแยกออกมากลัวมันจะหักอ่าครับ

ผมลืมบอกไปครับ ที่ผมต่อนี่คือ Macross  1/72 VF-25F Tornado Messiah Valkyrie ครับ
ถ้าใครมีประสบการณ์ เคยต่อตัวนี้รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าใช้ปากกาตัดเส้นสีอะไรบ้าง ผมเห็นเหมือนว่าต้องใช้สีดำกับสีแดง
ผมเองก็ไม่เคยต่อตัวนี้ เลยไม่รู้ว่าจะทำยังไง แต่ส่วนใหญ่แล้ว ผมจะแยกมาเป็นส่วนๆแล้วค่อยพ่นน่ะครับ

ต้องขออภัย ณ ที่นี้ถ้าหากผมพิมอธิบายไม่ค่อยรุเรื่อง ใช้คำถามเยอะ หรือว่าใช้ศัพท์ที่ไม่เหมาะสมนะครับ
รบกวนพี่ๆผู้มีประสบการณ์ช่วยให้ความรู้ผมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
ของผมก็ไม่รู้ว่าตอบไปแล้วจะอ่านรู้เรื่องรึเปล่านะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:43:01 AM »
สำหรับผมถ้า กันดั้มแพงๆ ผมจะ ติด ดีคอลก่อนนะ  :iconnasty: เพื่อความแน่ใจ เพราะบางที่ เกรดสูงๆ ดีคอลบานเลยคับ  :icondisapp: ถ้ามือไม่นิ่งติดเบี้ยวติดเสียแก้ลำบากอีกแหะๆ สำหรับผมนะ ติดก่อน ค่อยประกอบเกราะ

ออฟไลน์ TAIGUN01

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:39:18 PM »
สำหรับผมถ้า กันดั้มแพงๆ ผมจะ ติด ดีคอลก่อนนะ  :iconnasty: เพื่อความแน่ใจ เพราะบางที่ เกรดสูงๆ ดีคอลบานเลยคับ  :icondisapp: ถ้ามือไม่นิ่งติดเบี้ยวติดเสียแก้ลำบากอีกแหะๆ สำหรับผมนะ ติดก่อน ค่อยประกอบเกราะ

ไม่ทราบว่าพี่ติดก่อนแล้วพี่ก็เคลียร์ก่อนทีละชิ้นเลยใช่ป่าวครับ รึประกอบเสร็จทีละส่วนค่อยเคลียร์หรือว่าพี่ประกอบเสร็จทั้งตัวเคลียร์ที่เดียวครับ
ขอบคุณมากครับ
เพราะเห็นพี่ข้างบนเค้าบอกว่าถ้าติดดีคอลก่อนแล้วประกอบเราไปโดนและมันโอกาสหลุดหรือลอกง่ายมาก

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ให้ความรู้ แต่ผมเพิ่งรุว่า Macross ผมมันเป็นดีคอลน้ำ เศร้าเลยครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นสติ๊กเกอร์ เสียไป 1ชิ้นฟรีๆ

ทีนี้ผมถามหน่อยครับ จากเท่าที่พี่ให้ความรู้มา ผมว่าจะใช้ปากกา Gundam Marker Real Touch  เพราะผมเห็นมันมี 2 หัว กะไว้ทั้งตัดเส้นทั้งระบายสี ผมพอเข้าใจถูกใช่ป่าวครับ พี่ว่าโอกันปล่าวครับ รึผมควรซื้อแบบ หัว0.1 ด้วยและก็แบบ หัวตามที่ผมถามข้างบนข้อ 4.

และก็อีกอย่างครับ ผมเห็นฝาปากกาตัวนี้ http://www.weloveshopping.com/template/a39/showproduct.php?pid=10803731&shopid=22928&showm=&groupproduct=1539721  นี่ออกมาจะสีออก***เลือดหมูอย่างงี้เลยอ่อครับ ผมอยากได้แบบสีแดงปกติอ่าครับ ไม่ทราบใครพอมีความรู้บ้างครับ

คำถามสุดท้ายแล้วครับ
เกี่ยวกับ การเคลียร์
Macross ของผมคือมันต้องติดดีคอลก่อนตรงปีกแล้วค่อยประกอบ ทีนี้ผมกลัวว่าถ้าติดดีคอลและประกอบ ผมกลัวดีคอลจะลอกอ่าครับ คือผมควรเคลียเลยรึปล่าวคับ รึว่าต่อให้เสร็จและค่อยเคลีย แล้วระยะห่างของการพ่นเคลียร์เนี่ยต้องไกลประมานเท่าไหร่ครับ แล้วดีคอลมันจะหลุดปล่าวครับ(ผมว่าจะไปซื้อเคลียร์แบบกระป๋องของทามิย่าอ่าครับ) เสียวพอติดดีคอลเสร็จแล้วเคลียร์ดีคอลมันจะปลิว

ขอบคุณมากครับ^^

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:23:33 PM »
ขอตอบในแบบที่ตัวเองทำล่ะกันนะ

สำหรับถ้าจะต่อดิบ ควรตัดเส้นก่อน แล้วค่อย ติดดีคอล ถามว่าจะทั้งตัวไหมขอตัวว่าไม่ดีกว่า ควรทำเป็นส่วนๆๆไป เช่น ส่วนแขน ส่วนขา ส่วนลำตัว ส่วนเอว รึแพ็คหลังแล้วแต่จะมีในโมนั้นๆๆ

บางที เราก็อาจจะนำมาแยกย่อยส่วนงานลงไปได้อีก เพื่อให้การพ่นเคลียร์ปิดได้ง่ายขึ้น เช่น ส่วนแขนทั้งหมดมักมี 4 ชิ้น ได้แก่ หัวไหล่ แขนท่อนบน ท่อนล่าง และชิ้นมือ ควรแยกส่วนพวกนี้ออกมาแล้วทำการตัดเส้น ติดดีคอล พ่นเคลียร์ เพื่อป้องกันเหตุที่อาจเกิดขึ้นโดยไม่คาดคิดได้ และเพื่อไม่ให้ไปกระทบกับงานชิ้นอื่นๆๆ

มาร์กเกอร์ มี 2 สูตรคือ 1.สูตรทินเนอร์ และ 2.สูตรน้ำ ดังที่เห็นในภาพคือสูตร 2 สามารถนำไปปาด ถม รึตัดเส้นได้ แถมยังใช้ยางลบ ออกได้ง่ายมากควรพ่นเคลียร์เพื่อป้องกันสีหลุด และเปลืองเพราะหัวปากกามันจะพังเร็ว มีตัวเลือกสีให้น้อย

สำหรับหัวปากกา เบอร์0.1 คือ สูตรทินเนอร์ การใช้งานต้องมีความแม่นยำใจเย็น เพราะถ้าพลาดการจะลบออกนั้นยากพอควร ต้องใช้ทินเนอร์เช็ดออกซึ่งอาจจะกระทบถึงชิ้นงานได้

ปล.งานมาครอสผมไม่เคยได้แตะเลยเพราะราคาสูงเกินอาจเอื้มส่วนใหญ่เล่นแต่กันดั้มแต่มันก็คือแนวทางเดียวกัน ลองไปปรับใช้ดู และประสบการณ์จะเป็นตัวสอนคุณเอง โมชิ้นแรกไม่มีใครเพอร์เฟคหรอกแค่ทำแล้วตัวพอใจก็พอ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ Zeal

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:18:07 PM »
มือใหม่เหมือนกันครับ เข้ามาหาความรู้ จดๆๆๆๆ ฮี่ๆๆ  ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :iconlike: :iconlike:
มือใหม่มากๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^ ^