ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก Set ไหนดีครับ คิดมาได้ 3 Set  (อ่าน 5979 ครั้ง)

ออฟไลน์ ForeverIQ

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เลือก Set ไหนดีครับ คิดมาได้ 3 Set
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 07:29:06 PM »

เอางี้นะครับ เห็นหลายโพสก็บอก ผมไม่รู้คุณชอบตัวไหนมากกว่ากัน ผมก็บอกคุณไม่ถูก
งั้นผมจัดลำดับให้ตามนี้เลยละกันครับ

Main หลัก
HGUC Jesta - ซื้อมาโม+ทำสี
HG Astray blue frame  - สะสม
--------------------------------------------------------------------------------------

Main รอง
2ตัวเลือกที่มีน้ำหนักการติดใจพอๆกัน

Valvrave I Hito - กำลังติดตาม อนิเม + ชอบหุ่นต์ตัวนี้อยู่แล้ว

กับ

HG G-Exes      
HG AGE G Bouncer   
HG Genoace Custom
-3ทหารขาว นำมาจับรวมกัน กับ Age ที่มีอยู่แล้ว(ซื้อมาสะสมใน collection Age)
จะได้เป็นกองทัพเลย + ชอบหุ่นหมาป่าขาวเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

--------------------------------------------------------------------------------------

Main สุดท้าย
MG Freedom - รู้สึกอยากลองต่อ MG +ชอบFreedom มานานมากแล้ว
ผลเลยได้ออกมาเป็น 3 Set อย่างที่เห็น ตัดสินใจกับที่ Main 2 ไม่ถูกเพราะมีค่าความรู้สึกชอบ เท่ากันต้อง
เลยมาขอความเห็นจากคนในบอร์ดนี้เพื่อการติดใจที่ดียิ่งขึ้นในการเปรียบเทียบ

การค้นหาสืบหาข้อมูล
ได้ดู รีวิวของ จาก youtube ชาแนลของ rrobbrt184 + และดูการรีวิวของคนในบอร์ด thaigamdam
-HG G-Exes      
-HG AGE G Bouncer   
-HG Genoace Custom

ได้ดูรีวิวไปแล้วจาก บอร์ด thaigamdam สดๆเมื่อไม่นานมาแล้ว
-Valvrave I Hito

ผลของการตัดสินใจ = มีน้ำหนักในการสินใจที่ออกมาเท่ากันทั้ง 2 เซ็ตแต่ไม่แน่ใจในข้อเสียของ เซ็ตทั้ง 2

ด้านงบประมาณ

ตั้งไว้ไม่เกิน 3000 บาท

ผลที่คลาดหวังจะได้รับจากคอมเม้น
-แนะนำข้อดี ข้อเสีย ของหุ่นใน Main รอง

สุดท้ายนี้
คุณต้องการข้อมูลอะไร เพื่อที่จะแนะนำผมในการเลือก Set อีกไหม
เดียวหาว่าผมอยากตั้งถามเล่นๆไปงั้นๆ ไม่รู้จักหาข้อมูลด้วยตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2013, 10:32:07 AM โดย ForeverIQ »

ออฟไลน์ angelicz

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: เลือก Set ไหนดีครับ คิดมาได้ 3 Set
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:18:18 PM »
จะมาถามเพื่ออะไรหรอครับ? อยากได้ตัวไหน,งบมีเท่าไหร่ ก็ซื้อไปตามที่ชอบ,งบที่มี แค่นั้นเอง

เรื่องแบบนี้จะมาขอความเห็นคนอื่นไปเพื่ออะไร? :iconshy:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

• *
Re: เลือก Set ไหนดีครับ คิดมาได้ 3 Set
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:24:10 AM »
อ้างถึง
จะมาถามเพื่ออะไรหรอครับ? อยากได้ตัวไหน,งบมีเท่าไหร่ ก็ซื้อไปตามที่ชอบ,งบที่มี แค่นั้นเอง

เรื่องแบบนี้จะมาขอความเห็นคนอื่นไปเพื่ออะไร?

1.ถามเพื่ออะไร ตอบ ความคุมค่าที่ซื้อมา อย่างเช่น MG Freedom เพื่อนผมเขายังแนะนำว่า ไม่คุ้มเพราะข้อต่อส่วนมือแย่มาก เลยไม่แนะนำให้แนะนำ set อื่นมากกว่า
                         เพื่อบางท่านเคยมีหรือต่อมาแล้ว มาแล้วจะได้แนะนำด้วย

2.อยากได้ตัวไหน ตอบ ผมก็เอามารวมๆกันจัดมาเป็นเซ็ตตามที่เห็น

3.งบมีเท่าไร       ตอบ ก็ตามจำนวน total ที่ออกมาและครับ 2700-2900

4.ซื้อไปตามที่ชอบ งบที่มี แค่นั้นเอง ตอบ

คุณ angelicz ก็ควรมองในมุมของเด็กมั้งนะครับ บางที่เขาก็ไม่ได้มีเงินอะไรมาก แต่ก็อยากได้กันบาง
คุณอาจจะอายุเยอะ มีงานทำเลยมองว่า เอ้ามีเงินเท่าไรก็เท่านั้นซิ ชอบตัวไหนก็ซื้อไปๆ คุณต้องกลับมามองในมุมเด็กมั้งซิครับ  :iconmouth:

แล้วที่ผมมาโพสนี้ ผมเห็นว่าบอร์ดนี้ก็มีคนที่รักและชอบเล่นกันพลา เหมือนกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ คุณมาโพสก็น่าจะให้แนะนำกันบางงง
ผมก็ไปดูประวัติคุณ ก็น่าจะรุ่นโตๆกันแล้ว อยู่บอร์ดน่าจะนานแล้ว น่าจะตอบพวกผมเด็กใหม่อย่างพวกผม ให้ดีกว่านี้หน่อยนะครับ :iconpunch:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2013, 07:52:05 AM โดย ForeverIQ »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 08:22:20 AM »
ทุกอย่างที่กระทำกันในที่นี้ TG ถูกผิด อย่างไรนั้น คงมาบอกกันเป็นรายคนคงไม่ได้หลอก ก็ต้องอาศัยประสบการณ์ การอ่านข้อมูลฯ อยู่เสมอๆ  ก็เอาเป็นว่าค่อยที่ ค่อยอาศัยกัน ดีกว่า ผู้ใหญ่มองมุมผู้ใหญ่(ประสบการณ์) เด็กก็มองมุมเด็ก(ไม่รู้ไม่ผิด)

ตัวอย่างในกรณีนี้ เิคยเกิดมาแล้ว แล้วก็จบไปแล้ว ดังนั้น การที่ angelicz ออกมาพูดเตือนก็เป็นการดี แล้วการที่ คุณ ForeverIQ ออกมาชี้แจงก็เป็นการดีเช่นกัน ดังนั้น มีอะไรก็ค่อยๆ คุยกัน ปรึกษากัน หาข้อมูลกัน อย่าทำแบบนี้อีก

ผมไม่อยากอะไรๆ กับเหตุการณ์นี้มากนัก.. หวังว่าคงเข้าใจกันน่ะ..

ออฟไลน์ oorx

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 08:32:17 AM »
ความคิดผมน่ะ ถ้าไม่ติดว่าต้องลุงบันอน่างเดียว เปลี่ยนfreedom เป็นของ momoko จะถูกตังลงมาแล้วซื้อตัวอื่นเพิ่มได้อีก แล้วบลูเฟรม เอาของdaban ราคาพอๆกันแต่ได้MG ลองเอาไปเป็นอีก1ทางเลือกน่ะครับเพราะ งาน2ค่ายนี้สวยสู้ของลุงบันได้ลองหาข้อมูลในห้องรีวิวเพิ่มในการตีดสินใจครับ^^

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 09:03:02 AM »
ผมว่าตอบลำบากอ่ะครับ จริงๆต้องถามก่อนครับว่า อยากได้ตัวไหนมากที่สุด
จัดลำดับไล่มาเลย ตัวนี้กับตัวนี้อยากได้มาก แต่ต้องเลือกซักตัว อะไรแบนี้ แล้วไล่ลงไปเรื่อยๆ

ถ้ามาแบบนี้ก็บอกลำลากครับ ผมไม่รู้ว่าคุณอยากได้ตัวไหนมากกว่ากัน

ส่วนเรื่องตัวโม อะไรแบบไหน ผมว่าลองดู review ทั้งของไทยและของเทศดูก็ดีนะครับ เผื่อจะช่วยในการตัดสินใจได้

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:10:09 AM »
อ้างถึง

เรื่องแบบนี้จะมาขอความเห็นคนอื่นไปเพื่ออะไร?

1.ถามเพื่ออะไร ตอบ ความคุมค่าที่ซื้อมา อย่างเช่น MG Freedom เพื่อนผมเขายังแนะนำว่า ไม่คุ้มเพราะข้อต่อส่วนมือแย่มาก เลยไม่แนะนำให้แนะนำ set อื่นมากกว่า
                         เพื่อบางท่านเคยมีหรือต่อมาแล้ว มาแล้วจะได้แนะนำด้วย

2.อยากได้ตัวไหน ตอบ ผมก็เอามารวมๆกันจัดมาเป็นเซ็ตตามที่เห็น

3.งบมีเท่าไร       ตอบ ก็ตามจำนวน total ที่ออกมาและครับ 2700-2900

4.ซื้อไปตามที่ชอบ งบที่มี แค่นั้นเอง ตอบ

คุณ angelicz ก็ควรมองในมุมของเด็กมั้งนะครับ บางที่เขาก็ไม่ได้มีเงินอะไรมาก แต่ก็อยากได้กันบาง
คุณอาจจะอายุเยอะ มีงานทำเลยมองว่า เอ้ามีเงินเท่าไรก็เท่านั้นซิ ชอบตัวไหนก็ซื้อไปๆ คุณต้องกลับมามองในมุมเด็กมั้งซิครับ  :iconmouth:

แล้วที่ผมมาโพสนี้ ผมเห็นว่าบอร์ดนี้ก็มีคนที่รักและชอบเล่นกันพลา เหมือนกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ คุณมาโพสก็น่าจะให้แนะนำกันบางงง
ผมก็ไปดูประวัติคุณ ก็น่าจะรุ่นโตๆกันแล้ว อยู่บอร์ดน่าจะนานแล้ว น่าจะตอบพวกผมเด็กใหม่อย่างพวกผม ให้ดีกว่านี้หน่อยนะครับ :iconpunch:

เข้าใจสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อผิดไปหรือเปล่าครับ..?
การถามหาข้อมูลไม่ใช่สิ่งที่ผิดครับ.. แต่ก่อนที่จะถามหรือปรึกษาอะไร มีวิธีอื่นให้ศึกษาหาข้อมูลอยู่เยอะแยะ :iconshy:

แต่การที่น้อง ForeverIQ (ขอเรียกน้องละกันนะครับ เพราะให้เครดิตผมไว้ซะสูงเลย..)อยู่ดีๆมาตั้งกระทู้ถามว่าเออ.. ซื้อตัวไหนดี,มีงบเท่านี้เท่านั้น ฯลฯ

สิ่งที่ผมต้องการจะบอกก็คือ ในเมื่อคุณเป็นเด็ก(ตามที่อ้างไว้)มีงบที่จำกัด การศึกษาหาข้อมูลเป็นสิ่งที่จำเป็นนะครับ ค้นหาดูตามเวบบอร์ดต่างๆก่อน ทั้งไทยทั้งเทศมีแนะนำไว้ทั้งนั้น หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆ มาตั้งกระทู้ถามก่อนก็ได้ ว่าต้องการซื้อตัวนั้นตัวนี้ มีข้อดี-ข้อเสียอะไรมั้ย..

ไม่ใช่อยู่ดีๆมาตั้งกระทู้ถาม ..เอาเซ็ตนู้นหรือเซ็ตนี้ดี ใครจะไปรู้ล่ะครับ ว่าน้องอยากได้ตัวไหนเป็นพิเศษมั้ย? เพิ่งหัดต่อหรือมีประสบการณ์ขนาดไหน? เพราะถ้าน้องมีข้อมูลที่ดีกว่าที่มีอยู่ตอนนี้ อาจจะตัดสินใจเองได้ดีกว่ามาขอความเห็นจากคนอื่นแบบนี้ก็ได้ครับ เพราะไม่มีใครรู้ตัวเราดีไปกว่าตัวเราเองหรอกครับ

ส่วนเรื่องว่าเป็นผู้ใหญ่หาเงินเองได้เนี่ย.. อย่าคิดว่าผู้ใหญ่ที่มีงานทำ มีเงินเดือนแล้วพวกเรื่องแบบนี้จะไม่จำเป็นต้องคิดนะครับ.. เดือนไหนคิดไม่ดีนี่ มาม่าค่อนเดือนกันเลยทีเดียว :iconpale:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:27:52 AM »
อ้างถึง
เข้าใจสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อผิดไปหรือเปล่าครับ..?
การถามหาข้อมูลไม่ใช่สิ่งที่ผิดครับ.. แต่ก่อนที่จะถามหรือปรึกษาอะไร มีวิธีอื่นให้ศึกษาหาข้อมูลอยู่เยอะแยะ :iconshy:

แต่การที่น้อง ForeverIQ (ขอเรียกน้องละกันนะครับ เพราะให้เครดิตผมไว้ซะสูงเลย..)อยู่ดีๆมาตั้งกระทู้ถามว่าเออ.. ซื้อตัวไหนดี,มีงบเท่านี้เท่านั้น ฯลฯ

สิ่งที่ผมต้องการจะบอกก็คือ ในเมื่อคุณเป็นเด็ก(ตามที่อ้างไว้)มีงบที่จำกัด การศึกษาหาข้อมูลเป็นสิ่งที่จำเป็นนะครับ ค้นหาดูตามเวบบอร์ดต่างๆก่อน ทั้งไทยทั้งเทศมีแนะนำไว้ทั้งนั้น หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆ มาตั้งกระทู้ถามก่อนก็ได้ ว่าต้องการซื้อตัวนั้นตัวนี้ มีข้อดี-ข้อเสียอะไรมั้ย..

ไม่ใช่อยู่ดีๆมาตั้งกระทู้ถาม ..เอาเซ็ตนู้นหรือเซ็ตนี้ดี ใครจะไปรู้ล่ะครับ ว่าน้องอยากได้ตัวไหนเป็นพิเศษมั้ย? เพิ่งหัดต่อหรือมีประสบการณ์ขนาดไหน? เพราะถ้าน้องมีข้อมูลที่ดีกว่าที่มีอยู่ตอนนี้ อาจจะตัดสินใจเองได้ดีกว่ามาขอความเห็นจากคนอื่นแบบนี้ก็ได้ครับ เพราะไม่มีใครรู้ตัวเราดีไปกว่าตัวเราเองหรอกครับ

ส่วนเรื่องว่าเป็นผู้ใหญ่หาเงินเองได้เนี่ย.. อย่าคิดว่าผู้ใหญ่ที่มีงานทำ มีเงินเดือนแล้วพวกเรื่องแบบนี้จะไม่จำเป็นต้องคิดนะครับ.. เดือนไหนคิดไม่ดีนี่ มาม่าค่อนเดือนกันเลยทีเดียว :iconpale:

ผมคงผิดเองและ อยู่ดีๆ มาแปะรูปเดียวแล้วถามเลย ฉะนั้น
พี่รีเควส มาซะขนาดนี้ ผมก็เลยเพิ่มข้อมูลให้พี่(เรียกพี่ละกันอายุตั้ง 26 แล้ว)แล้วนะครับ
ข้อมูลนี้อาจจะมีประโยชน์ในการที่พวกพี่ๆ จะแนะนำผมในการซื้อกันพลาที่ถูกต้องนะครับ
ขอบคุณที่ยังกับมาตอบกระทู้แล้ว คอมเม้นให้เยอะขนาดนี้ :iconlol:

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:14:27 PM »
Gundam ไม่กินมาม่านะครับ ไม่ต้องคิดมากกันก็ได้ :iconsweat:

ส่วนตัวผมว่าน้องซื้อทีละตัวก็ได้ครับ ถ้าไปซื้อโมแท้ที่ร้านอะนะ เพราะซื้อมาเยอะๆก็ดองอยู่ดี :iconlol:

ถ้าทำสีด้วยก็คงจะเน้นพวกMGกับพวก HGที่ใหม่ๆหน่อย จะได้บังพ่นน้อยๆ
ถ้าต่อดิบคงเน้น Gnoace เพราะมันขาวทั้งตัวอยู่แล้ว
Valvrave นี่เห็นเขาบอกว่าแยกสีมาน้อยมาก บังพ่นกระจาย สติกเกอรอย่าใช้เลยครับ พอนานๆเข้ามันเผยอออกมานะครับ = =   ผมเอาโมเก่าๆมาทำสีใหม่หมดแระ :icondisapp:

ปล. ส่วนตัวเบื่อหุ่นพระเอกและไม่ชอบ AGE เชียร jesta cannon hguc ไปเรย :iconnasty:

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:33:13 PM »
ใช้ครับค่อยๆซื้อก็ดีครับ เพราะซื้ออเยอะก็ดอง  :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:55:00 PM »
อ้างถึง
Gundam ไม่กินมาม่านะครับ ไม่ต้องคิดมากกันก็ได้ :iconsweat:

ส่วนตัวผมว่าน้องซื้อทีละตัวก็ได้ครับ ถ้าไปซื้อโมแท้ที่ร้านอะนะ เพราะซื้อมาเยอะๆก็ดองอยู่ดี :iconlol:

ถ้าทำสีด้วยก็คงจะเน้นพวกMGกับพวก HGที่ใหม่ๆหน่อย จะได้บังพ่นน้อยๆ
ถ้าต่อดิบคงเน้น Gnoace เพราะมันขาวทั้งตัวอยู่แล้ว
Valvrave นี่เห็นเขาบอกว่าแยกสีมาน้อยมาก บังพ่นกระจาย สติกเกอรอย่าใช้เลยครับ พอนานๆเข้ามันเผยอออกมานะครับ = =   ผมเอาโมเก่าๆมาทำสีใหม่หมดแระ :icondisapp:

ปล. ส่วนตัวเบื่อหุ่นพระเอกและไม่ชอบ AGE เชียร jesta cannon hguc ไปเรย :iconnasty:
พอดีว่า 23 นี่ มอ ผมจะปิดพอดีปิดเทอมใหญ่อ่านะครับ เลยกะว่าจะซื้อแบบยกชุดไปเลย เพราะต้องกลับบ้านที่ต่างจังหวัด แล้วต่างจังหวัดผมก็ไม่มีพวกร้านกันพลาเลย
จะสั่งทางเน็ตก็กลัว ของไม่ครบหรือกล่องบุบ เลยไหนๆก็จะกลับบ้านไปอยู่ยาวๆ กะว่าต่อกันแบบให้หายอยากไปเลย

jesta cannon hguc ที่ไปเลือก jesta classic แทนเพราะผมจะเอาไปโมแบบในรูป ดิสเพลผมอ่านะครับ รู้สึกน่าจะทำง่ายกว่า cannon ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
ส่วน Valvrave จากที่ดูหลายๆ รีวิวไปแล้ว ผมไม่ปลื้มอาวุธ กับ สะติ๊กเกอร์เหมือนกัน แต่ทำไงได้อ่าครับคนมันชอบตัวหุ่น ยังไงก็ชอบอยู่วันยังค่ำอ่าโนะ  :icongift:

ส่วนเรื่องดองผมไม่กลัวอ่าครับ กลัวไม่ได้ต่อ เพราะอยู่ที่บ้านผมดองไว้อีก 4 กล่อง

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 01:15:26 PM »
ร้านตถูกๆก็มีนะครับผมกลั :iconwink:บบ้าน ตจว บ่อยก็สั่งทางเน็ตได้ดีนะครับ ไม่เคยมีบุบเลย
   อยากยื้อเวลาก็ขัดมันให้ทุกชิ้นเลยนะครับ 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2013, 01:16:12 PM โดย sumryibb »