ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้มีความรู้เรื่อง ตุ๊กตาญี่ปุ่นโบราณหน่อยครับ  (อ่าน 2746 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittithat0083

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
    สวัสดีครับชาว TG ทุกท่าน ผมมีปัญหาอยากปรึกษาทุกท่านนะครับ คือเพื่อนผมเขามีตุ๊กตาญี่ปุ่นโบราณนะครับ สภาพเก่าเก็บนานมาก เขาบอกว่าเป็นของสมัยสงครามครั้งที่ 2
ที่นี้เมื่อมันเก่ามาก คอมันเลยหัก ผมเลยสอบถามเพื่อนไปว่าโครงสร้างภายในเป็นไง เขาตอบมาว่ามีลอดเหล็กเป็นแกน ส่วนผิวด้านนอกแข็งน่าจะเป็นปูน
ผมมีรูปมาให้ดูนะครับ แต่นี้เป็นตัวของผมเอง :iconsmile:

ไอ้ตัวผมไม่ค่อยรู้เรื่องตุ๊กตาแบบนี้เลยไม่รู้จะช่วยเพื่อนซ้อมยังไงดี จะใช้กาวตราช้างดีไม หรือ ใช้กาวUHUดี :iconcry:
รบกวนช่วยให้ความรู้ผมที่นะครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ถ้าเป็นปูนแล้วมีแกนเหล็ก เวลาหักมันคงไม่หักแค่ 2 ชิ้นเป็นหัวกับตัว แต่คงมีเศษปูนแตกอีกเยอะ
ตอนจับมาต่อคงเหมือนเอาปลายปากกา 2 ด้ามจิ้มเข้าหากัน คือมีแต่แกนเหล็กที่หักชนกัน แต่ปูนรอบ ๆ หลุดไปหมดแล้ว
ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องโปะ epoxy putty ช่วยละ (เดาเอานะครับ ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปรอยหักมาดูดีกว่า)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
ผมว่าต้องไปหาพวกกาว epoxy กับ โป้วขาว ที่ใช้ก่อสร้างมาแล้วละมังครับ ใช้ของสำหรับพลาสติกไม่น่าจะแข็งแรงพอ
เจาะทำแกนใหม่เองเลยอาจจะง่ายกว่าก็ได้นะครับ เอาสว่านตัวเล็กค่อยๆเจาะ ผังแกนลวดเส้นหนาๆเอา แล้วพอกคอด้วยโป้ว

ปล.เค้าอาจจะเมื่อยคอก็ได้นะครับ ยืนตรงมาหลายสิบปี เลยเอียงคอแก้เมื่อยดูก็ได้ :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp: