ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเทคนิคการถ่ายรูปโม  (อ่าน 4923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aim0177

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
ถามเทคนิคการถ่ายรูปโม
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 06:04:57 PM »
พอดีผมก็ทำlight tentนะครับ แต่ทำไมพอถ่ายรูปออกมาแล้ว มันไม่ชัด ไม่สวย เหมือนพวกพี่ๆล่ะครับ มีเทคนิคมั้ยครับ ต้องแต่งในPsก่อนรึป่าว  รึต้องมีอย่างอื่นอีก

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ถามเทคนิคการถ่ายรูปโม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 06:26:49 PM »
เต็นท์ไม่ได้จำเป็นเสมอไปนะครับ อย่างรูปนี้ผมไม่ได้ใช้เต็นท์ครับ

เต็นท์ผมก็มีแต่ขี้เกียจกางครับ ถ้าใช้น่าจะสวยกว่านี้ เอาเป็นว่าเอารูปมาลงดีกว่าครับ
แล้วก็บอกข้อมูล กล้อง เลนส์ และค่าต่างๆที่ปรับด้วย รวมถึงจัดไฟอะไรยังไง จะได้
ไล่ดูเป็นจุดๆไปครับ

ออฟไลน์ Aim0177

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:01:19 PM »
เต็นท์ไม่ได้จำเป็นเสมอไปนะครับ อย่างรูปนี้ผมไม่ได้ใช้เต็นท์ครับ

เต็นท์ผมก็มีแต่ขี้เกียจกางครับ ถ้าใช้น่าจะสวยกว่านี้ เอาเป็นว่าเอารูปมาลงดีกว่าครับ
แล้วก็บอกข้อมูล กล้อง เลนส์ และค่าต่างๆที่ปรับด้วย รวมถึงจัดไฟอะไรยังไง จะได้
ไล่ดูเป็นจุดๆไปครับ
ผมดูรุ่นกล้องไม่เป็นอ่ะนะครับ(ของพ่อ) แต่บนกล้องมันเขียนว่า FUJIFLIM Finepix S1000fd 10.0mega pixels ปรับautoครับ ส่วนเต๊นท์ของผมมันเพิ่งโดนแมวย่ำยีไปเมื่อสักครู่ เลยเอารูปที่ถ่ายในเต็นท์ที่โดนย่ำยีไปแล้วนะครับ+ไฟไม่ค่อยสว่าง

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:29:03 PM »
ผมเดาว่าแสงไม่พอครับ และโหมด auto จะได้ภาพไม่โปรพอครับ

จริงๆเป็นผมจะใช้โหมด AV F ซัก 8.0 WB ตามชอบเลยครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:58:22 PM »
เห็นว่าใช้โหมด Auto ขอเดาว่ายังไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับการถ่ายรูปใช่ไหมครับ แนะนำให้ศึกษาก่อนครับ
เรื่องค่ารูรับแสง สปีดชัตเตอร์ ISO เรื่อง Dept of Field พวกนี้เป็นเรื่องพื้นฐานที่สำคัญต่อการถ่ายรูป
ทั้งนั้นครับ อย่างน้อยต้องรู้พวกนี้ก่อนว่าคืออะไร และทำงานสัมพันธ์กันอย่างไร จากนั้นค่อยมาว่ากันครับ
เพราะให้อธิบาย หนึ่งหน้าก็คงไม่หมด ต้องศึกษาไปฝึกถ่ายไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:10:12 AM »
ขอแนะนำแบบกากๆนะครับ เพราะผมใช้กล้องกากๆเหมือนกัน ฝีมือกากๆเหมือนกัน

MACRO ครับมาโคร แค่ใช้โหมดนี้ภาพที่ถ่ายก็จะโฟกัสได้ถูกจุดง่ายขึ้นแล้วครับ
แสงนี่ถ้าปกติผมถ่ายนี่ 2-3ดวง โมสว่างจ้าจนกลายเป็นขาวโพลนเลยครับ แล้วค่อยกดลด Exposure ลงมาจนได้ความสว่างที่ต้องการครับ
ขาตั้งกล้องก็จำเป็นครับ แล้วเวลาถ่ายก็ตั้งเวลาซัก5-10วิครับ กล้องมันจะได้ไม่ส่ายตอนชัทเตอร์ทำงาน
ISO auto เอากล้องไปใกล้ๆโมแล้วมาโครเอาง่ายสุดและครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:08:27 AM »
พอดีเลย อยากรู้เรื่องกล้องเหมือนกัน

ขอถามหน่อยครับ พวกกล้องมือถือนี่ ถ้าเทียบกล้องดิจจิตอลทั่วไปแล้วที่ราคาอยู่ประมาณหมื่นต้นๆ ถึง 2หมื่น อย่างไหนถ่ายได้ชัดกว่ากันครับ หากอยู่ในสภาพที่แสงไฟมันสว่างเท่ากัน

พอดีจะเปลี่ยนมือถือพอดี(เป็นแบบไม่มีกล้องหน้า เก่ามาก) บวกกับกล้องที่บ้านก็เสียมานานมากจนคิดจะซื้อใหม่เหมือนกัน แต่ติดที่งบ เลยต้องตัดสินใจว่าจะสอยกล้องหรือจะเอามือถือดี :iconpanic:

ออฟไลน์ crazyoxy

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:22:57 AM »
คหสต ผมว่า DSLR หมื่นต้นๆ-20k นี่น่าจะดีกว่า กล้องมือถือแล้วนะฮะ

แต่เพิ่งเห็นว่ามือถือพังด้วยเหรอฮะ คหสต(อีกรอบ) ผมคงซื้อมือถือก่อนฮะ 5555 ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่างกว่า

อีกอย่าง ผมว่ามือถือสเปกสูงๆกล้องมันก็ดีนะครับ อย่าง Galaxy S4, Lumia 920 เป็นต้น (-w-)v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 01:31:58 AM โดย crazyoxy »

ออฟไลน์ Xethselif

• Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:43:07 AM »
เรื่องกล้องมือถือ กับ กล้องจริงเลยเนี่ย

ผมว่ายังไง ก็สู้ กล้องจริงๆไม่ได้นะ(อาจจะยกเว้น 2 ตัวหลังอย่างที่ ด้านบนว่า) เพราะผมว่าถ่ายยังไง มันก็ได้มิติไม่เท่ากันนะ
ยิ่งถ้าเป็นกล้องที่ราคาไปเกือบๆ 20k ยังไง กล้องจริงๆก็ดีกว่า

เอาแค่กรณีผม Note II ถ่าย กับ กล้อง compact Nikon (จำรุ่นไม่ได้) ราคาประมาณ 5k
ยังไงกล้องก็ถ่ายดีกว่า

หลักการถ่ายให้ดูดีง่ายๆ ก็อย่างด้านบนว่ามาเลย

ของผมเวลาถ่ายจะดูแค่นี้
1.แสงต้องพอ
2.แสงส่องเข้ามาถูกตำแหน่ง
3.กดเข้าซูมดูใกล้ๆหน่อย ถ้่ามันยังมัวๆก็ลองใหม่

ขั้นตอนผมมีแค่เนี่ย ถ่ายให้สวยๆยังไม่เป็น
ก็เอาชัดไว้ก่อน

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:42:38 PM »
การถ่ายโมเดลก็คล้ายการถ่ายเน้นวัตถุหรือถ่ายสินค้าครับ การถ่ายลักษณะนี้ถ้าจะให้สวย
1.เลือกฉากหลังให้ดีไม่ให้กลืนกับกลับตัวแบบ
2.การจัดแสงไฟ ควรจะมีไฟส่อง 3 ทางครับ เป็นไฟหลัก 1 ตัว อีก 2 ตัวช่วยลบเงากระทบ
3.กล้องควรวัดแสงเป็นครับเพื่อไม่ให้ภาพที่ออกมา over หรือ under เกินไป การถ่ายทั้งตัวแนะนำให้เปิดรูรับแสงแคบ งประมาณ F8 คือชัดทั้งตัวตั้งด้านหน้าถึงด้านหลัง ถ้าถ่ายเน้นเฉพาะจุดหรือเฉพาะส่วนแนะนำให้ปรับรูรับแสงกว้างหรือค่า F ประมาณ F1.8 - 4.0 คือเราโฟกัสไปตรงจุดไหนบริเวณจุดนั้นจะชัด ส่วนที่ลึกลงไปจะเบลอ หรือที่เรียกว่าหน้าชัดหลังเบลอ หรือหน้าเบลอหลังชัด หน้าเบอลกลางชัดหลังเบลอ แล้วแต่จะโฟกัส ทั้งนี้การใช้รูรับแสงกว้าง หรือ F ต่ำ จะทำให้ speed shuter สูงขึ้นไปด้วยและแสงอาจจะ over คือภาพสว่างเกินได้ แต่รูรับแสงแคบ หรือ F สูง จะทำให้ speed shuter ต่ำลงไปด้วยและแสงอาจจะ under คือภาพมืดเกินได้และถือกล้องได้นิ่งยากหากไม่มีขาตั้งกล้อง (ค่า F จะปรับได้เท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับเลนส์ที่เราใช้ด้วยครับ หากเป็นกล้องคอมแพ็คต้องขออภัยไม่ทราบจริงๆเพราะไม่ค่อยได้ใช้) จุดโฟกัสแนะนำให้เลือกเพียงจุดเดียว กันการโฟกัสผิดจุดที่เราต้องการ
4.ขาตั้งกล้อง โดยเฉพาะถ้าแสงน้อยๆควรใช้ครับ และควรใช้กับสายลั่นชัตเตอร์ หากไม่มีสายลั่นชัเตอร์ ใช้ตั้งเวลาแทนครับ แต่ถ้าไม่มีสายลั่นชัตเตอร์ ต้องจัดแสงไฟให้เพียงพอ speed shuter ควรจะให้ได้ 50 ขึ้นไป หรือตามทางยาวโฟกัสของเลนส์ครับ เพื่อให้เกิดการสั่นไหวให้น้อยที่สุด

เรื่องกล้องมือถือ ยังไงก็สู้กล้องคอมแพ็ค mirrorless หรือกล้อง dslr ไม่ได้อยู่แล้วครับต่อให้พิกเซลสูงกว่าก็เถอะ แค่ขนาดเซนเซอร์ก็ต่างกันมากแล้วครับ ไดนามิกแรงค์ยิ่งห่างไกล และอื่นๆอีกมากมาย แต่การจะถ่ายภาพสวยไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์เพียงอย่างเดียวครับ ขึ้นอยู่กับฝีมือ เทคนิค ความรู้เป็นสำคัญ เพราะถ้าไม่มีสิ่งเหล่านี้ต่อให้มี กล้องโปรตัวเป็นแสน ก็ถ่ายได้แค่กล้องคอมแพ็ตัวละ 2 - 3 พันครับ แต่อุปกรณ์แพงๆช่วยให้จินตนาการเราออกมาง่ายขึ้นครับ

ถ่ายภาพให้สนุกนะครับ :iconsmile:

ปล.ปกติผมก็ไม่เคยถ่ายภาพกันพลา มีแต่ถ่ายลงบอรดซื้อขาย ปกติถ่ายแต่แบบสาวๆ หมา แมว ต้นไม้ แม่น้ำ ภุเขาเรื่อยเปื่อยครับ 55  :iconsmile:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:50:44 PM »
แนะนำว่าถ้ามือใหม่ไม่ต้องไปกลัวพวก DSLR หรือกล้องโปรครับ ดูแล้วใช้ยากแต่ศึกษาหน่อยก็ใช้เป็นและจะไม่ไปแตะกล้องมือสมัครเล่นอรกเลยครับ

แรกๆผมก็เป็นนะ แต่กัดฟันลองซื้อ 450D มาใช้ ตอนนี้กล้องพัง ก็ยังดึงดันหา DSLR มาแทนให้ได้ เพราะกล้องโปรได้ภาพที่คม นวลตามากกว่า ซูมเร็วกว่า ปรับโหมดต่างๆได้มากกว่า เรื่องแสงความสว่างหรือมืดลองเล่นมันเยอะๆ photoshop แทบไม่ต้องง้อครับ  :iconpunch: