ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าเราใช้คำว่าโมผิดน่ะครับ  (อ่าน 8363 ครั้ง)

ออฟไลน์ onwan

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมว่าเราใช้คำว่าโมผิดน่ะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:23:05 AM »
ผมว่าคำว่าโม เนี่ย ควรใช้กับ โมเดล kit ที่มีการตกแต่ง ทำให้สภาพดูไม่เหมือนกับต่อดิบ อย่างลงดีคาว ลงสี ลงclear ไรเงี้ยครับ
ส่วนตัวที่ไม่ต่อ หรือต่อดิบเนี่ย ให้ถูกควรจะเรียกว่า plastic model kit หรือ gunpla หรือแค่บอกว่า gundam หรือ koto หรือ สเกล และ เกรด น่าจะเหมาะสมกว่า
ส่วนโม ควรสงวนกับตัวที่ "โม" แล้วจริงๆ ครับ :icondisapp:

ออฟไลน์ crazyoxy

• *
  • Like: 1
Re: ผมว่าเราใช้คำว่าโมผิดน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:52:54 AM »
ถ้าอ้างอิงจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Gundam_model
แล้วผมจะเรียก โม ซึ่งย่อมาจาก Gunpla MOdel ก็ได้หรือเปล่าครับ (-w-)a

ส่วนถ้าถูกตกแต่ง เติมสี บลาๆ ผมก็ว่าเรียก โม(Model)ที่ถูกโม(Modified) ก้ได้หรือเปล่าอ่ะฮะ (-w-)a

แต่ปกติผมแอบเรียกเองนะว่า Custom Build (-w-)v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 12:57:53 AM โดย crazyoxy »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ผมว่าเราใช้คำว่าโมผิดน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:58:43 AM »
โม ที่เราเรียกกันมันมาจากคำว่า "โมเดล" นะครับ ไม่ได้มาจากคำว่า "โมดิฟาย" ส่วนตัวไม่เห็นว่าจะผิดตรงไหน  :iconpale:

ออฟไลน์ crazyoxy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:15:34 AM »
โม ที่เราเรียกกันมันมาจากคำว่า "โมเดล" นะครับ ไม่ได้มาจากคำว่า "โมดิฟาย" ส่วนตัวไม่เห็นว่าจะผิดตรงไหน  :iconpale:

ข้าน้อยก็เห็นด้วย :iconwish:

หรือว่ามันมีการนิยามศัพท์ที่ถูกต้องไว้หรือเปล่าฮะ เพราะถ้ามีแล้วเอามาแบ่งปันก็น่าจะดี (-w-)v

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:05:33 AM »
ผมก็เรียกสั้นๆ ของผมว่า "โม" มานี่ก็ไม่ต่ำกว่า 20 ปีแล้วนะครับ
ซึ่งคำๆนี้ก็เป็นที่รู้กันว่า มาจากคำว่า "โมเดล" ซึ่งหมายก็ถึง
แบบจำลองพลาสติกนี่แหละครับ

เคยเรียกยังไงก็เรียกยังงั้นเถอะครับ เพื่อป้องกันความสับสนครับ

ออฟไลน์ ilolamai

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:30:21 AM »
โม มากจาก โมเดลคิท ไม่ว่าจะมีการตกแต่งหรือไม่ก็ตาม

ผมว่าเราเรียกถูกแล้วนะ

ออฟไลน์ hohoemi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:07:06 AM »
สำหรับผม
โม = โมเดล
โมเพิ่ม = โมดิฟาย
โมเอะ = ซี๊ด....

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:00:23 AM »
ปกติแล้วของผมจะ
Mo=โม=พลาโม=กันพลา
Mod=ม็อด=modify

บางทีก็ไปทับกับ mod ของบอร์ดเหมือนกัน

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:52:57 PM »
สำหรับผม
โม = โมเดล
Sail To The New World

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:02:28 PM »
เอาโมมาโม .... ตอนแรกผมก็รู้สึกขัดๆ แต่ผ่านตาบ่อยตอนนี้ชินไปละ
น่าจะแก้ยาก ถ้าเอาภาษาปะกิตแบบตรงตัวเลยต้อง miniatures แต่แทบไม่มีใครใช้ ต่อให้เป็นฝรั่งเอง

ผมเคยสร้าง folder "model" ไว้บน desktop เก็บภาพ gunpla ปรากฎเพื่อนมาเจอมันล้อทันทีเลยว่า เฮ้ยมีภาพสาวๆด้วย ไอ้เราก็เถียงไม่ออก คิดในใจว่าถูกของมัน  :iconcry:

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:20:39 PM »
สำหรับผม
โม = โมเดล

พักนี้ผมหมกมุ่นอยู่กับโม(เอะ)อย่างเดียวเลยครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:03:18 PM »
สำหรับผมครับ 555+

ต่อโม = ต่อพลาสติกโมเดลทั่วไปที่ไม่ใช่กันดั้ม
ต่อกันดั้ม = ต่ออะไรพลาสติกโมเดลจากเรื่องกันดั้ม
โมเพิ่ม ทำโม = โมดิฟายเพิ่มจากที่มีอยู่ ทำสี เพิ่มดีเทล บลาๆ
ขายโม = ไม่มีตัง
ซื้อโม = อยากเลยซื้อ
น้องโม = เบอรตอง  :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
Thailand only !!

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:09:42 PM »
น้องโม = เบอรตอง  :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
ร้านไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 06:13:50 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:16:05 PM »
เอาโมมาโม .... ตอนแรกผมก็รู้สึกขัดๆ แต่ผ่านตาบ่อยตอนนี้ชินไปละ
น่าจะแก้ยาก ถ้าเอาภาษาปะกิตแบบตรงตัวเลยต้อง miniatures แต่แทบไม่มีใครใช้ ต่อให้เป็นฝรั่งเอง

ผมเคยสร้าง folder "model" ไว้บน desktop เก็บภาพ gunpla ปรากฎเพื่อนมาเจอมันล้อทันทีเลยว่า เฮ้ยมีภาพสาวๆด้วย คุณเราก็เถียงไม่ออก คิดในใจว่าถูกของมัน  :iconcry:
ไม่ลองบอกไปล่ะครับว่า หรือจะให้เก็บภาพผู้ชาย :iconlol:  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 04:51:07 PM »
ผมงงคำว่า Modify สมัยนี้มากกว่าครับ แค่เอามาทำสีไม่เหมือนต้นฉบับ ก็เรียกว่า โมสี กันแล้ว
หรือเพระเดี๋ยวนี้ต่อดิบกันเยอะ นาน ๆ จะเห็นสีแปลก ๆ ที

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:04:59 PM »
จริงๆถ้าจะเอาให้ถูก  พูดกันจริงๆ  โมเดลเรียกย่อๆว่าโม ก็น่าจะมีแต่บ้านเราล่ะครับ
อย่างที่ญี่ปุ่น เขาจะเรียก พลาสติกโมเดล เหมารวมหมด ว่า พล่าโม่ และเรียกเรซิ่นว่า กาเรกิ (การาช) และกันดั้มพลาสติกโมเดลว่า กันพลา
บอร์ดนอก เขาก็เรียกกันแต่ โมเดลๆ เท่าที่เจอเรียก โมเดลย่อๆว่า โม ก็มีแต่บ้านเราน่ะแหล่ะ  เพราะมันสั้นดี
แต่ถามว่าผิดใหม ก็ไม่ผิดหรอก ภาษาไทยใช้คำไทยทัพศัพย์ หรือออกเสียงเพี้ยนจนกลายเป็นไทยออริจินอลก็เยอะ
เอาจริงๆคำว่า Model มันหลากหลายมากนะในความหมาย ไม่ได้ใช้เฉพาะแต่กับพวกแบบจำลอง มันหมายถึงรูปแบบหรือ แบบ รุ่น ได้ด้วย แต่บ้านเราพูดกันไม่ค่อยพูดกัน

เครียดไปใย คิดมากไปโมที่ดองก็ไม่ลดลงหรอกนะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:14:10 PM »

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:23:39 PM »
จริงๆถ้าจะเอาให้ถูก  พูดกันจริงๆ  โมเดลเรียกย่อๆว่าโม ก็น่าจะมีแต่บ้านเราล่ะครับ
อย่างที่ญี่ปุ่น เขาจะเรียก พลาสติกโมเดล เหมารวมหมด ว่า พล่าโม่ และเรียกเรซิ่นว่า กาเรกิ (การาช) และกันดั้มพลาสติกโมเดลว่า กันพลา
บอร์ดนอก เขาก็เรียกกันแต่ โมเดลๆ เท่าที่เจอเรียก โมเดลย่อๆว่า โม ก็มีแต่บ้านเราน่ะแหล่ะ  เพราะมันสั้นดี
แต่ถามว่าผิดใหม ก็ไม่ผิดหรอก ภาษาไทยใช้คำไทยทัพศัพย์ หรือออกเสียงเพี้ยนจนกลายเป็นไทยออริจินอลก็เยอะ
เอาจริงๆคำว่า Model มันหลากหลายมากนะในความหมาย ไม่ได้ใช้เฉพาะแต่กับพวกแบบจำลอง มันหมายถึงรูปแบบหรือ แบบ รุ่น ได้ด้วย แต่บ้านเราพูดกันไม่ค่อยพูดกัน

เครียดไปใย คิดมากไปโมที่ดองก็ไม่ลดลงหรอกนะ

555555555555555555555555555555555555555555555555555
  ใช่ครับคิดไปก็เครียดเอาเวลาไปทำโมดองดีกว่านะ  :iconnasty:

ออฟไลน์ dutch6544

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:44:51 PM »
ส่วนใหญ่ผมใช้คำว่าชิ้นงาน ไม่ก็กันดั้มเลยอ่ะครับ :iconhappy:
DUTCH6544