ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย...เกี่ยวกับการผลิต gunpla ครับ  (อ่าน 3491 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
ชวนคุย...เกี่ยวกับการผลิต gunpla ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:17:55 AM »
จริงๆถ้า gunpla ผลิตแบบ Lego ได้ก็น่าจะดีนะครับ ไม่ต้องมีแผง แต่แยกสีชิ้นส่วนมาเลย ส่วนไหนที่เปราะบางก็หล่อแผงเหมือนเดิม

เพราะจริงๆแล้วการผลิตไม่น่ายาก และสำหรับนักต่อเองก็ไม่ได้เสียอรรถรสในการต่อ ประหยัดพลาสติกได้ด้วย

หรือ ว่าเค้าเคยผลิตแบบนี้แล้วไม่ work ครับ?

ออฟไลน์ ganarel

• Like: 3
Re: ชวนคุย...เกี่ยวกับการผลิต gunpla ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:55:11 PM »
เขาคงจะลองมาแล้วว่าแบบนี้คุ้มที่สุด ถ้าทำแบบอื่นแล้วดีกว่าคงทำไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: ชวนคุย...เกี่ยวกับการผลิต gunpla ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 04:39:49 PM »
ใน 1 กล่องจะต้องใช้ block ในการขึ้นรูปแต่ละชิ้นส่วนมากเกินไป ต้นทุนน่าจะสูงเกินนะครับ

ที่ lego ทำได้คงเพราะผลิตชิ้นส่วนซ้ำๆ เดิมๆ เรื่อยๆ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 04:55:07 PM »
ถ้ามาเป็นชิ้นๆเลย Bandai จะไม่ได้ขายคีมตัด ... เอ เกี่ยวหรือเปล่าไม่รู้ อิอิ :iconsmile:

ผมว่าโมเดล ก็ต้องมี ประกอบ ขัด ตัด หั่น อะไรบ้าง ถ้าง่ายเกินมันจะไปคล้ายๆของเล่นสำเร็จรูป ไม่ภูมิใจเท่าต่อเอง  :iconhappy:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:05:21 PM »
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนน่ะครับ ว่าพาร์ท 1 ชิ้น = แม่พิมพ์ 1 ลูก  กับเครื่องฉีดพลาสติก 1 ตัว

ถ้าต้องการจะทำพาร์ทแบบเป็นชิ้นๆ แบบ Lego จริงๆ จำเป็นต้องใช้แม่พิมพ์แบบซ้ำกันมากๆ อ่ะครับ  ซึ่งตระกูลกันดั้มไม่น่าจะคุ้มทุน

หลักการของการฉีดพลาสติก  ยังไงก็ต้องมี ก้านพลาสติก (ลันเนอร์) ติดมาด้วยเสมอแหล่ะครับ  สุดท้ายก็ต้องใช้คนตัด  หรือไม่ก็ต้องสร้างเครื่องตัดแกนพลาสติกอัตโนมัติขึ้นมา  ซึ่งการดีไซนน์เครื่องนี่้ต้องบอกว่า ต้องดีไซนน์ไปเป็นแบบตัวต่อตัวครับ  สมมุติแม่พิมพ์ลูกแรกฉีดขา ลูกสองฉีดแขน การจะดีดลันเนอร์หรือใช่้เครื่องตัดมาทำก็ต้องออกแบบเฉพาะแจะจงไปเลย  ซึ่งถ้าจะทำคุ้มทุนก็ต้องแบบ Lego แหล่ะครับ ลงทุนครั้งเดียวใช้กันโลกลืม

แล้วถ้าจะทำแบบนั้น  ก็ต้องมี 1 ชิ้น ต่อ 1 แม่พิมพ์ และต่อ 1 เครื่องฉีดพลาสติก  ไม่งั้นจะต้องลงทุนสูงมากๆ  และใหนจะเรื่องการขนส่งอีก  ถ้าชิ้นส่วนทุกชิ้นติดอยู่ด้วยกัน การขนส่งจะง่ายเพราะไม่ต้องทำซับพอร์ทอะไรมาก  แต่ถ้าเป้นชิ้นๆ ต้องมีตัวรับมาคอยล็อคเอาใว้เสมอเพื่อกันแรงกระแทก ไม่งั้นก็ต้องห่อมาเป็นถุงซีล ชิ้นต่อชิ้น แบบพวกเรซิ่น  หรือทำ Pad เฉพาะ ซึ่งถ้าทำ Pad กันกระแทกก็เป้นของโมเดลใครโมเดลมันอีก  เพราะโมเดลแต่ละตัวชิ้นส่วนรูปร่างไม่เหมือนกัน และใช้แรงงานคนเป็นหลัก  เพราะการแพ็คขั้นตอนค่อนข้างจะยุ่งยาก ไม่น่าจะเหมาะกับงาน Mass มากๆ

ซึ่งสนรุปเบ็ดเสร็จ  ถ้าจะทำแบบตัดแกนมาให้เลย (ซึ่งยังไงตามหลักการฉีดพลาสติก ยังไงก็ต้องมี แต่ตัดมาให้เลย) จะต้องลงทุนค่าแม่พิมพ์สูงมาก นอกจากนั้นยังจะต้องลงทุนค่าเครื่องจักรมหาศาล (1 ชิ้น 1 เครื่องฉีด 1 แม่พิมพ์) ค่าแพ็คของ (ต้องใช้แรงงานคนล้วนๆ) ค่า QC (โอกาศชิ้นส่วนหายสูงมาก  และการเช็คที่ดูไวที่สุดคือการชั่นน้ำหนัก  แต่พวกชิ้นเล็กมากๆก็มีโอกาศหายอยู่ แต่ถ้าไม่มี QC เลยนี่พังแน่ๆ)
ซึ่งถ้าไม่ทำแบบแมพิมพ์เดียวใช้กันโลกลืม หรือใช้ซ้ำกันแทบทั้งหล่องแบบ Lego ยังไงก็ยากล่ะครับ
ถ้าเอากันตรงๆแค่ค่าแม่พิมพ์กับเครื่องฉีดก็ลงทุนสูงมากแล้ว ซึ่งตระกูลกันดั้มเป้นอะไรที่เปลี่ยนแม่พิมพ์ไปเรื่อยๆ ไม่่าจะคุ้มนักถ้าจะลงทุนค่าแม่พิมพ์สูงมากเกินตัว และยอดขายก็ไม่น่าจะถึงเป้าที่จะบรรลุถึงค่าแม่พิมพ์
ส่วนของ Lego นี่  คิดว่าคงฉีดรันเครื่องแบบต่อเนื่อง แม่พิมพ์ไม่กี่ตัวแต่รันเครื่องยาวแบบเป็นปืนกล เพราะใช้ซ้ำกับแทบทั้งกล่อง 

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=eUthHS3MTdA[/youtube]

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:51:07 PM »
..คุณนาโร อธิบาย ชัดเจนแจ่มแจ้ง
ถูกต้องทุกประเด็น  :iconvsign:
เจ้าของกระทู้เข้าใจแล้วนะครับ

อีกอย่าง..ส่วนตัวการทำแทบทุกอย่างกระทั่งการตัดเอง ถือเป็นเสน่ห์ของกันพลาเลยละ

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:13:56 PM »
เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ

ไม่เคยเห็นการผลิตพลาสติก แต่เห็นโรงหล่อเหล็กเลยคิดว่าน่าจะคล้ายกัน :iconpale: