ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นสีแล้วมีเม็ดฟองอากาศขึ้นตามตัวงาน เกิดเพราะอะไรครับ  (อ่าน 9642 ครั้ง)

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ผมพ่นรองพื้นของwin ประมาณ 3 รอบ
วันต่อมาก็พ่นสีของwin ประมาณ 3 รอบ
เก็บงานด้วยเคลีย์มันด้วย ยี่ห้อโจตันอีก 1 รอบ
ผมจะทิ้งระยะห่างการพ่นแต่ละรอบประมาณ 30 นาที
ทุกขั้นตอนก็เช็คงานก่อนพ่นแต่ล่ะรอบแล้วว่าสีเรียบดี แต่ไหงผ่านไป 5-6 เดือน เปิดกล่องมากะทำอีกครึ่งตัวที่เหลือ พอเช็คงานส่วนแรกที่ทำเสร็จไปคราวก่อน
 :iconfreak: ฟองอากาศผุดมาจากไหนเนี่ย มีความใหญ่แต่ล่ะฟองไม่เท่ากัน ใหญ่สุดก็ประมาณ 1 มม. ที่เหลือก็ประมาณหัวเข็มหมุด ทีแรกก็คิดว่าเป็นเพราะฝุ่น แต่ตอนที่เอาเล็บเขี่ยที่ฟองใหญ่สีก็ลอกออกมาตรงจุดที่มีฟองหมดเลยครับ แต่ไม่ยักกะมีฝุ่นอยู่ใต้แผ่นสีเลย เลยงงว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่

:iconcry:เสียเวลาแกะชิ้นส่วนมาขัดกระดาษทรายน้ำใหม่ เพื่อเตรียมพ่นสีอีกรอบพรุ่งนี้ (ถ้าฝนไม่ตกนะ)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ไม่ถนัดสีกระป๋องเหมือนกัน แต่เคยใช่อยู่พักนึง
สอบถาม อันนี้คือเอาสีจากกระป๋องกรอกใส่กรวย airbrush แล้วค่อยพ่นใช่ไหมครับ ถ้าใช่ใช้ thinner อะไรผสมเจือจางครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ป่าวคับ พ่นจากกระป๋องเลย
แต่พอลองมานึกๆ ดูไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการที่ผมเอาไปล้างน้ำหลังจากวางตากทิ้งไว้ข้างนอกตากฝุ่นไปเป็นสัปดาห์หรือเปล่า เพราะตอนจะเก็บผมเอาโมไปล้างน้ำ เช็ดแค่ด้านนอกด้านในโมจะไม่ได้ถอดออกมาเช็ด แล้วเก็บลงกล่องเลย ไม่ใจว่าเพราะน้ำมันเข้าไปใต้ผิวพลาสติกแล้วระเหยออกมาเลยไปติดอยู่ที่ชั้นสี เลยทำให้สีพอง พอน้ำระเหยหมด สีมันเลยโปงพองขึ้นเป็นเม็ดเหมือนผดผืน :iconcry: