ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับอยากจะเปิดร้านขายโมเดลกันดั้ม  (อ่าน 30645 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackvw

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามครับอยากจะเปิดร้านขายโมเดลกันดั้ม ขอถามว่า
1.ธุระกิจนี้น่าทำไหมครับ
2.ที่เค้าขายกันส่วนมากรับมาจากที่ไหนในไทยมีร้านไหนขายส่งหรือต้องสั่งนอกเอา
3.กำไรดีไหม
4.ถ้าผมขายในเวปแต่ผมอยู่ต่างจังหวัด คนเค้าจะสั่งซื้อกันไหม(ผมเคยขายอย่างอื่นพอบอกอยู่ต่างจังหวัดบางคนก็ขอผ่าน)
5.ใช้เงินลงทุนเยอะไหมครับ
6.ควรขายโมแท้หรือโมจีนดีครับ

ปล.ผมว่าจะเปิดร้านที่พัทยา เพราะรองสำรวจดูแล้ว ไม่มีร้านขายใกล้สุดก็เป็นที่ชลบุรีอีกร้านอยู่ระยองแต่ราคาเกือบเท่าในเซ็นทัลเลย(ร้านที่ระยองที่ขายเท่าเซ็นทัล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 03:16:57 PM โดย jackvw »

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: สอบถามครับอยากจะเปิดร้านขายโมเดลกันดั้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 06:18:03 PM »
กำไรต่อชิ้นไม่น่าจะเยอะเท่าไหร่ ไม่งั้นลูกค้าหนีหมด น่าจะเน้นที่จำนวนมากกว่า

ออฟไลน์ crazyoxy

• Verified User
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถามครับอยากจะเปิดร้านขายโมเดลกันดั้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:46:42 PM »
2.ที่เค้าขายกันส่วนมากรับมาจากที่ไหนในไทยมีร้านไหนขายส่งหรือต้องสั่งนอกเอา
3.กำไรดีไหม
4.ถ้าผมขายในเวปแต่ผมอยู่ต่างจังหวัด คนเค้าจะสั่งซื้อกันไหม(ผมเคยขายอย่างอื่นพอบอกอยู่ต่างจังหวัดบางคนก็ขอผ่าน)
6.ควรขายโมแท้หรือโมจีนดีครับ

1. แล้วแต่ความเห็นคนครับ
2. ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้ารับจากแหล่งตปทก็ลดต้นทุน (โมจีนรับจากจีน โมแท้รับจากญี่ปุ่นที่ลดราคา ฯลฯ)
3. ไม่ทราบครับ ผมเป็นผู้ซื้อ ผู้ดอง
4. ถ้าราคาดีก็ซื้อครับ ลูกค้ามีอยู่ทั่วไทยครับ
5. ไม่ทราบครับ -w- แล้วแต่ด้วยว่าจะทำร้านแบบมีใน stock หรือ Pre
6. แล้วแต่ความชอบครับ ขายแบบไหนก็มีกล่่มลูกค้าครับ หรือจะขายทั้ง 2 อย่างก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 11:47:22 PM โดย crazyoxy »

ออฟไลน์ sincere01

• *
  • Like: -8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:03:31 AM »
จะขายโมแท้ลองติดต่อ dream-Toy สิครับ.

กำไรผมว่ามันก็พอได้ละนะ

หลักๆน่าจะอยู่ที่ใจรักมากฟ่าอะครับ แบบว่าได้ขายของที่เราชอบเราเล่นอยู่แล้ว(ละมั่งนะ)

ออฟไลน์ hunterkiller

• Like: -48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:56:33 PM »
ไม่ง่ายเหมือนที่คิดหรอกครับ

ถ้าติดต่อดรีมทอย - กำไรไม่เยอะหรอก

ผมบอกได้เลยว่า คุณคิดเปิดร้าน ตจว. ถ้าคนที่มีทุนหนา เค้าเล่นงานร้านคุณด้วยการกดราคาได้ง่ายๆ (ผมยอมรับเคยลองทำมาแล้ว ร้านเล็กๆขายไม่ออก)

PM มาละกันครับ บอกที่สาธารณะไม่สะดวกแน่ๆ

เพราะสำหรับผม / สามารถสร้างร้านได้ ก็ตัดคู่แข่งได้เหมือนกัน สำหรับต่างจังหวัด ที่เด็กๆหรือคนซื้อของ เค้าต้องการเห็นของแล้วได้เลย มากกว่าสั่งออนไลน์

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:55:25 PM »
อันนี้มองจากสายตาคนเล่นเหมือนกันนะครับ ไม่มีร้านแต่อย่างใด

ตลาดขาย gunpla นี้ถ้าเมื่อ 4-5 ปีก่อนยังพอเป็น blue ocean ได้อยู่ครับ ร้านน้อย ตลาดอยู่ในช่วงขาขึ้น ส่วนปัจจุบัน กลายเป็นทะเลเลือดไปละครับ ร้านล้นทะลักทุกหัวระแหง (ล้นจนเจ๊งไปหลายร้านเลย สำหรับระแวกบ้านผม) แล้วยังมีกระแสการซื้อขายผ่าน online มา ชิงลูกค้าหน้าร้านไปอีก คิดว่าปัจจุบันเกินครึ่งคนอาจหันไปซื้อๆขายๆกันบน web หมดแล้วครับ คนที่ซื้อหน้าร้านเหลือแต่คนหัดเล่นใหม่ๆ ทีต้องการของหยิบจับได้ก่อน

ผมว่าถ้ามีหน้าร้านก็ต้องมีจุดแข็งสักอย่างสองอย่าง เช่นมี stock volume เยอะพอที่จะกดต้นทุนให้ต่ำ มีการจัดการหมุนเวียน ของรุ่นใหม่ๆ เพราะ gunpla นี้มันอิงแฟชั่นระดับนึงด้วย stock ทิ้งไว้ 2-3 เดือน ก็มีรุ่นใหม่มาหักหลัง ราคาเดิม เพิ่ม pack หลัง อาวุธว่ากันไป คนซื้อว่าซวยแล้ว คนขายซวยหนักกว่าถ้า stock รุ่นเก่าไว้เยอะ

นอกจากนี้หน้าร้านก็มีผลถ้าได้ขึ้นห้างหรืออยู่ในแหล่งวัยรุ่นก็ได้เปรียบ แล้วร้านก็ต้องสร้างมูลค่าเพิ่มให้คนอยากแวะ เช่นมีวางพวกอุปกรณ์ทำสี marker หนังสือ gundam weapon ก็จะชักนำคนเข้าร้านได้มากขึ้น ... ทั้งหมดนี้ถ้าไม่มีข้อได้เปรียบสักอย่างตั้งแต่เริ่ม ลำบากแน่ครับ อย่างทุกวันนี้ผมก็แทบไม่นึกอยากไปร้าน gunpla เพราะทุกอย่างก็หาได้บน web อยู่ละ ราคาถูกว่าต่างห่าง ถึงมีค่าส่ง แต่มาคิดว่าถ้าเดินทางไปซื้อที่ร้านก็มีค่าเดินทางอยู่ดี

คิดว่าเล่น ผมว่าขายพวกเสกลโมเดล ยังจะสบายกว่า (หรือเปล่าไม่แน่ใจ) เพราะถึงมีคนเล่นเฉพาะกลุ่ม แต่ร้านก็เกิดใหม่น้อย และพวก รถถังเครื่องบิน ก็ไม่ค่อยมีตกรุ่นด้วย รุ่นที่คนนิยมมากๆยังไงก็ขายได้เรื่อย และถ้าเก็บไว้ขายไม่ออก นานๆไปอาจกลายเป็นของ rare หายากขายเป็นของสะสมบน ebay ได้อีก ในขณะที่ Bandai ถ้าไม่เจ๊งเขาก็จะเอาโมเดลบล๊อกเก่า ปั๊มออกมาเรื่อยๆ ใครเก็บ HG รุ่นเดอะเก่าๆ 20 กว่าปีเอาไว้ ปัจจุบันก็ไม่ค่อยได้ราคาเพราะของมันเพิ่มออกมาได้เรื่อยๆ umlimit

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เป็นแค่มุมมองคนเล่นเฉยๆนะครับ ลองพังประสบการณ์จากคนเคยทำร้านดูก่อน อาจยังน่าทำก็ได้ ผมก็อยากให้มีร้านเพิ่มอีกเยอะๆ ยิ่งถ้ามีตัวแปลกๆ ของชุดแต่ง อะไรพวกนี้ยิ่งดี :-)

ออฟไลน์ hunterkiller

• Like: -48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:27:42 PM »
สำหรับผม กันพลาของ bandai หาง่ายนะ

แต่ที่มีคนสอบถามผมคือ figure Rider หรือของเล่นโมเดลเฉพาะทางมากกว่าครับ

ของพวกนี้ คนซื้อมีน้อย ราคาไม่แพงไป ซื้อขายกันยาวครับ สำหรับคนชอบ

จุดที่ได้เปรียบคือ ใครมีคนไว้ใจรู้จักอยู่ที่ญี่ปุ่น คนนั้นจะชิงความได้เปรียบมหาศาลครับ

ป.ล. จาก ประสบการณ์จริง

ออฟไลน์ mimzzz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:30:16 PM »
555 ยอมรับตามตรงไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเลยครับ เห็นยังไม่นานขอตอบคร่าวๆแล้วกันครับ

ไม่น่าทำครับ ถ้าใจรัก เงินเนอนหลือ ก็พอทำได้ครับ
ในไทย ต้องสั่งกับดรีมทอย หรือไม่ก็ขอพ่วงกับร้านที่เป็นสมาชิคของดรีมทอยอีกทีหนึ่ง สั่งจากนอกก็หิ้วมาแต่ระวังเรื่อง มอก. ซึ่งเคยโดนมาแล้วหลายร้าน
3.กำไรดีไหม
ไม่ดีครับ เห็นได้ว่าปัจจุบัน กันพลากลายเป็นตลาดคนเล่นเฉพาะกลุ่มไปแล้ว ไม่กว้างเหมือนแต่ก่อน ทั้งนี้เพราะอนิเมะ ไม่ประสปความสำเร็จด้วยหล่ะ(ถ้าเล่นมานาน จะเห็นได้ว่า มันกลับมาบูมมากๆช่วงถั่วชะตากรรม แล้วก็กระแสดีต่อเนื่องในภาคOO แต่ACE ไม่ประสปความสำเร็จเรียกว่าช่วง 2-3 ปีมานี่ซบเซาเป็นอย่างมากเลยทีเดียว ฉะนั้นขายเอาราคาก็ได้จำนวนน้อยมากๆ ขายเอาจำนวนก็พอไปวัดไปวาได้  
ปกติ ต่างจังหวัดจะขายแบบมีหน้าร้าน และขายใน web ควบคู่กันไป แต่จะเสียเปรียบในกรุงเทพในเรื่องการขนส่ง และราคา ถ้าเน้นไปที่เด็กในพื้นที่ บอกว่ายากครับ เพราะเด็กต่างจังหวัด"ส่วนใหญ่" รายได้น้อยกว่าในกรุงเทพเยอะครับ พูดง่ายๆว่าต้องมีลูกค้าประจำเหนียวแน่นมากพอถึงจะดี
เงินลงทุนตาม stock ครับ มีstock มากก็ลงทุนมาก แต่ stock น้อยค่าขนส่งก็ไม่คุ้มนะ ตกแต่งร้านเน้นที่ตู้โชว์กับชั้นวางก็เยอะพอดู6.ควร6.ขายโมแท้หรือโมจีนดีครับ
ดีกันคนละอย่างครับ ตอบแทนไม่ได้ อย่างที่บอกลูกค้าประจำอยู่ในกลุ่มไหน ต้องการลูกค้าใหม่ๆมากน้อยขนาดไหน โมแท้ข้อเสียน้อยกว่าแต่แพง โมจีนถูกกว่าเยอะแต่มือใหม่จะลงไปเล่นก็ยาก พาลจะไม่ชอบต่อโมไปเลยก็มี