ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องดองต่อ] ดอกลิลลี่กลิ่นสงคราม RX-78GP01 Gundam "Zephyranthes" [RG]  (อ่าน 27392 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=iVJ85kttgA4[/youtube]
*รีวิวนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

RG 1/144 Gundam GP01 zephyranthes
2500 Yen

จำนวนแผงทั้งหมด ไม่มาก ไม่น้อย แต่ชิ้นส่วนซอยละเอียดย่อยมาก

เรียลริวติกดีคอลที่ให้มา

ดีเทล  เยอะตามระดับ RG

แผงโครงใน เป็นโครงเดียวกับ RG Gundam MK-II

ลายเส้น

ปากเป็นร่องเลย

*การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

ไม่รู้จะเม้นต์อะไร.... โครงในแบบเดียวกับ Gundam MK-II อืม เล่นง่ายดีเนอะ

หลังต่อเสร็จ ต่อไม่ยากเท่า RG Zeta แต่การแยกก็ระดับ MG เลย จนอดพาลอยากให้ออก Ver2.0 ไม่ได้

ด้านข้าง

ด้านข้างมุมสูง

ซูมด้านหน้า  ดีเทลตามตัวสวยมากสมกับเป็น RG

ด้านหลัง บูสเตอร์ขยับได้

จุดขยับ สุดยอดสมกับ RG
เอวมีคอร์ไฟเตอร์ แต่สามารถขยับโยกซ้ายขวาได้ มีจุดขยับซ่อนตรงเอวแดง ไอเดียดีมากแต่ค่อนข้างหลวม(ฮา) ดีว่าตัวมันเล็กเลยโอเคไป
คิดว่าโครงสร้างแบบนี้กันดั้ม 3.0 เอามาใช้แน่ๆ

ที่เอว มีจุดขยับและตัวล็อคเพื่อเลื่อนเป้าให้ลงมาได้แบบ MG

หลังขยับเป้าลง ทำให้ยกขาได้สูงขึ้น

ขา ขยับได้สมบูรณ์ดี

นั่งพอได้ แต่ไม่เป็นธรรมชาติมาก เพราะน่องเล็ก

นิ้ว สามารถงอได้นิดหน่อย ไม่ได้ขยับได้ทุกนิ้วแบบ MG Nu Gundam Ver.KA

หลังติดอาวุธบ้าง กับบีมไรเฟิลและชิลล์

มือกำปืน ให้แบบตายตัวมา เลยดูสวยดี  แต่มืออีกข้างที่กำโล่ใช้นิ้วแบบขยับได้
ซึ่งนิ้วมันไม่ค่อยมีแรง เลยทำท่าโพสจับโล่สวยๆยาก(และขยับไปมา ก็คลายอีก)

ด้านหน้าตรงมุมสูง

ซูมด้านหน้า

ด้านข้างอีกรอบ

คอกพิตเปิดได้

จริงๆเลนส์มีชิ้นใสนะ แต่ผมไม่ติดเพราะติดแล้วแงะไม่ออกแหงๆ

โล่ พับได้

E-PAC ด้านหลังโล่

มือแบบกำโล่อีกแบบนึง นิ้วเป็นแบบตายตัวเปลี่ยมด้าบจับโล่อย่างเดียว

โพสซะหน่อย

Beam Jitte ที่ติดที่ปืน เอาใว้ทำ CQC โดยออกแบบมาเพื่องัดกับศัตรูเวลาอยู่ระยะประชิด

ถามว่า Jitte มันคืออะไร มันคือมีดสั้นประเถทนึงครับ เน้นเอาใว้ Counter โดยเอาง่ามงัดปลายอาวุธศัตรูเพื่อล็อค ตัว GP01 ก็ออกแบบมาราวๆนั้นเอาใว้กันเวลาศัตรูประชิด เอามางัดล็อคแล้วสวน

..............ในเรื่องมันเคยได้ใช้ใหมเนี่ย จำไม่ได้แล้ว

แยกคอร์ไฟเตอร์บ้าง

ส่วนของคอร์บล็อค   
เวลาแปลงเป็นคอร์ไฟเตอร์ตรงหน้าอกต้องเปลี่ยนสลับข้างกัน เพราะส่วนของแอร์ดักซ์เป็นคนละแบบกัน

คอร์ไฟเตอร์

ด้านข้าง

ด้านหลัง  ล้อเป็นแบบถอดเข้า-ออก

ติดฐานได้ ใช้ชิ้นส่วนช่วย

ด้านหลัง

คอกพิต ตอแหลกันนิดหน่อย

แอคชั่นยาวเลยละกัน

Review :
รวมๆไม่มีอะไรมาก การประกอบค่อนข้างเล็กตามฉบับ RG คือแยกชิ้นมาเหมือน MG แต่เล็กมาก
จุดขยับรวมๆโอเคดี ใช้โครงแบบเดียวกับ RG Gundam MK-II แต่รวมๆก็โอเคดี
ราคา 2500 เยน เท่ากับตัวฟูลเวอร์เนีย.....ดูค่อนข้างใจร้ายไปนิดเพราะไม่ได้แถมอะไรเพิ่มเลย ซื้อตัวฟูลเวอร์เนียดูจะคุ้มกว่ายังไงไม่รู้ แต่ผมชอบคอนเซฟ เซฟิรันสัสมากกว่าเลยเลือกตัวนี้มา
รวมๆดีครับ ดีเทลสวยมาก จนแบบอดลุ้นให้มันออก MG 2.0 อย่างบอกไม่ถูก
ข้อเสียก็พอมีนิดหน่อย เช่น บางจุดหลวมหลุดง่าย  เช่นโล่ที่ติดแขน หลวมบัซบมากไม่เข้าใจเหมือนกันว่าปล่อยมาได้ยังไง  หรือนิ้วที่หลวม กำโล่ไม่สวยเท่าใหร่อยากให้แยกแบบสำเร็จอีกอันมาก
แต่รวมๆแล้วดี สวย จุดขยับดี ทำไมน้าทำไมไม่ออกเป็น MG 2.0 ไปเลยน้า.....(ผมเก็บ1/100 เป็นหลัก)

Q&A SEC
Q: เซฟิรันซัสนี่เป็นชื่อดอกดไม้?
A: ใช่ เป็นพืชตระกูลลิลลี่ แต่บ้านเราเรียกดอกบัวดิน หน้าตาก็ดังรูปด้านบน
Q: ราคาเท่า ฟูลเวอร์เนีย ?
A: ใช่
Q: โอกาศอออก MG2.0 เยอะใหม?
A: กลางๆ  เพราะไม่มีตัวใหนใช้โครงร่วมกันได้ อย่างตัว RG นี่ใช้โครงเดียวกับ MK-II
Q: บีมจิทเตนี่ในเรื่องได้ใช้มั่งใหม?
A: จำไม่ได้..... แต่เห็นทีไรก็ตะโกน กาโต้ๆ แล้วก็เอาดาบไปชนกันตลอด
Q: เก็บ 1/100 ไม่ใช่เหรอ ทำไมยอมซื้อ?
A: 1/100 ผมรอเก็บฟูลเวอร์เนี่ยไง

ข้อดี :
1. ดีทุกอย่าง ยอกเว้นข้อเสีย

ข้อเสีย :
1. บางจุดหลวมหลุดง่าย เช่น ตัวเชื่อมล่อกับแขน
2. สติกเกอร์ใส ทำไมเรียกดีคอลฟระ
3. ราคาเท่าฟูลเวอร์เนีย แต่ไม่มีแถมอะไรเลยนะ
4. คอกพิตหลอกลวงมาก

เทียบไซส์  ตัวเล็กกว่าจิมอีกวุ้ย

เทียบไซส์

รวมทีม

รวมๆ เล็กจริงๆสมกับเป้น 1/144
บันไดกั็กตามเดิม ปืนลองค์เลนจ์ที่แถมมาตอนกันดั้มฟิกทำขายแยกเป้น Builder part ให้เสียตังกันอีกรอบ
รวมๆ ก็ดีครับ  แต่ยังไงผมก็อยากให้ออก 1/100 มากกว่าอยู่ดีน่ะแหล่ะ 555

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=tWMAd2Wh_T4[/youtube]
Fan made นะครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
หล่อมาก แต่อยากได้ MG ใหม่ซะที

buggy

• บุคคลทั่วไป
สุดยอดรีวิว ขอบคุณครับ ตัวนี้อยากได้มาก แต่ผมเก็บ 1/100 เหมือนกันเนี่ยสิ งืมๆ จะเปิดไลน์ RG เลยดีไหมนะ

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
หลังๆ เจอแต่กันดัมบ้าหอบฟาง พอเจอ gp-01 ที่ยืนถือแค่บีมไรเฟิลกับชีลด์โล่งๆ แล้วรู้สึกได้เลยว่า นี่แหละคลาสสิค :iconcryjoy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ keunser

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
ต้องลองดูว่าตัวนี้จะต่อ มันป่าว เพราะ ตัวที่แล้วเหมือนรายละเอีดน้อยไป แต่ดีคอลที่เปป็นจุดเด่น ของ RG ก็น้อยลงเช่นกัน

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
รายละเอียดสวยดีนะ สมกับที่เปน RG จริงๆ (แต่เล็กไปหน่อย)
ถ้าได้ออก MG Ver.2.0 ละก็ ได้เก็บกันสามสี่ตัวแหง๋ๆ  :iconhihi:
อีกตัวที่รอเก็บของภาคนี้ก็เบ๊ Gm Quel ที่ละม้าย Jesta หนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 02:38:01 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ originalunknow

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • -
สอบถามครับ เห็นบ่นเรื่องมือเลยอยากทราบว่า มือBuilder part HD ของบันได(ขนาด1/144) มันใช้กับRGได้รึเปล่าครับ ว่าจะเก็บไลน์RGแต่กลัวมีปัญหาเรื่องมือ

ออฟไลน์ zabadon

• *
  • Like: 0
เห็นแบบนี้แล้ว  :iconlove: ต้องโดนซักตัวล่ะ งานดี

ออฟไลน์ kajika

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
วันนี้เกือบโดนตัวนี้แล้วครับบบ

แต่ PG ตัวนี้ยังไม่เสร็จเลยไม่ถอยครับ 555555+

ออฟไลน์ Jiban

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 6
  • ~The•Editor~
    • ~:::The Jiban Blog:::~
Beam Jitte เคยใช้แต่เป็นตอนที่กลายเป็น 01fb แล้วอะนะครับ

===============================================

ส่วนตัวนี้..... โดนคู่แน่นอน รอตังออกจะรีบไปสอยเลย  :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
สอบถามครับ เห็นบ่นเรื่องมือเลยอยากทราบว่า มือBuilder part HD ของบันได(ขนาด1/144) มันใช้กับRGได้รึเปล่าครับ ว่าจะเก็บไลน์RGแต่กลัวมีปัญหาเรื่องมือ

ใส่ได้ครับ แต่ต้องทำสีกันเอาเอง

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
เห็นแล้วชักอยากต่อโมเลยแฮะ น่าจะจับมาทำ Albion Team จริงๆ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
คือถ้า mg mkII ออก mg 3.0 เมื่อไร อีนี่ก็ออกตามเเน่นอน ใช้โครงร่วมกัน อิ อิ
(ปล. ดูรีวิวเเล้วมีเเววเสียตังตามทันที )

ออฟไลน์ Aerries

• *
  • Like: 8
ผมต่อ RG แล้วรู้สึกแขนรับน้ำหนักไม่ค่อยได้เลยอะครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีทำให้ช่วงไหล่แน่นขึ้นรึเปล่าครับ ตรงที่เป็น joint กลม

เวลายกแขนถือปืนแล้ว สักพักก็ร่วงตลอด

ออฟไลน์ ibachay

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
ถามนิดนึงนะครับ คอร์ไฟเตอร์ นี่ถ้าถอดออกมาแล้วมีดัมมี่ไว้ใส่แทนมั้ยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
ถามนิดนึงนะครับ คอร์ไฟเตอร์ นี่ถ้าถอดออกมาแล้วมีดัมมี่ไว้ใส่แทนมั้ยครับ

ไม่มีครับ  :iconfreak:

ผมต่อ RG แล้วรู้สึกแขนรับน้ำหนักไม่ค่อยได้เลยอะครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีทำให้ช่วงไหล่แน่นขึ้นรึเปล่าครับ ตรงที่เป็น joint กลม

เวลายกแขนถือปืนแล้ว สักพักก็ร่วงตลอด

RG ผมเคยต่อแค่สองตัวน่ะครับ Zeta กับ GP01 คือผมเก็บ 1/100 เป็นหลัก ไลนน์ 1/144 ถ้าไม่ชอบจริงผมไม่เก็บครับ ซึ่งทั้ง Zeta และ GP01 ตรงบ่าเป็นแบบท่อเสียบหมดครับ

อนึ่งจอยย์กลม ต้องเข้าใจว่าความแน่นของมัน  คือการที่เบ้าของมันรัดตัวบอลแน่นแค่ใหน  ซึ่งจอยย์แบบนี้ควรหลีกเลี่ยงการถอดเข้า-ออก บ่อยๆครับ  เพราะความแน่นในการรัดของเบ้ามันจะลดลงเรื่อยๆ  เพราะเบ้ามันแน่นเพราะการรัด  การดึงออกบ่อยๆจะทำให้รูปทรงเริ่มคลายลงเรื่อยๆ เวลาดึง
ทางแก้ง่ายสุดคืออัดกาวให้บอลใหญ่ขึ้น เพื่อให้เบ้ารับ รัดบอลแน่นเหมือนเดิม แต่ถ้าไม่หลวมมากไม่แนะนำ  เพราะขยับนานๆเนื่องจากฝืนธรรมชาติซักวันบอลที่รัดมันก็จะน้อยลงเรื่อยๆ
อีกอันคือตัดถุงหุ้มแผงที่เป้นยาง หรือเอาเทปพันท่อ มาหุ้มจอยย์  คล้ายๆข้อ 1 แต่เนื่องจากมันเป็นแมททีเที่ยรออกยาง เลยกันการเสียดสีได้มากกว่า ทนกว่าแต่ไม่แน่นเท่าวิธีแรก
หรือเปากาวลาเท็กส์ทา มีคนแนะนำมาแต่ผมยังไม่เคยลอง ผมลองแค่ข้อ 1 กับ 2

ทางที่ดีที่สุด แก้ที่โครงสร้างครับ โดยการ"บีบ" ของยาง ให้ยางรัดมากขึ้น เนื่องจากการที่ยางคลายตัว เราก็บีบให้มันกลับมาเหมือนเดิม โดยการเติมเนื้อพลาสติกรอยๆให้มันบีบแน่นขึ้น พูดยากอธิบายลำบาก แถมทำยากด้วย แต่มั่นคงดี รูปแบบการดีไซนน์แบบนี้เจอในโมเดล อาร์เมอร์ดคอร์ครับ ลักษณะมันเป็นท่อ แล้วเอายางฟังเข้าไปในท่อ ถ้ามันหลวมหรือจอยย์สึก ก็แค่เอากาวช้างทาปากท่อ ให้ท่อมันบีบยางมากขึ้น  แต่น่ากลัวมากคือถ้าบีบมากไปจอยย์ขาดคาตัวได้เลย อาร์เมอร์ดคอร์เนี่ยตรงเอวฝังเหล็กไปหลายตัวแล้ว

ออฟไลน์ zellies

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
ต่อแล้วรายละเอียดสวยทุกอย่างตามว่า

แต่ผมติดใจตรงโล่มากๆ เลยครับ ขัดใจอย่างบอกไม่ถูกไม่ว่าจะเป็น
- มือจับโล่แบบบิวด์อิน ซึ่งมันหลวมโฮกๆ รวมถึงจุดศูนย์ถ่วงน้ำหนักของแขนมันจะเสียไปตอนถือ
- จุดล๊อคโล่ที่แขนซ้ายแย่มากๆ ของผมล๊อคไม่อยู่เลยครับ

โดยรวมข้อเสียมันอยู่ที่ดีไซน์การใช้งานโล่ติดกับตัวโมมาไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่
ที่เหลือสวยหมดเลยจริงๆ ครับ

ปล.มีวิธีแก้ล๊อคตรงแขนกับโล่ให้แน่นขึ้นไหมครับ  :iconpale: