ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 560710 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
อัพเดทต่อกับตัวสุดท้าย...

อุปราชสุมาอี้ ตัวนี้เน่าจริงๆ ครับ แยกสีมาให้น้อยมาก และต้องมาอุดรูอีกเยอะ ก่อนจะลงสีได้ก็งานเยอะพอสมควร

1. เริ่มด้วยการตัดเดือยที่หมวกทิ้งทั้งสองด้าน เพื่อความง่ายขึ้นในการอุดขัดชิ้นหมวก ส่วนเวลาจะใส่หมวกก็อาศัยหงอนเสียบตรงเข้ากับหัวสุมาอี้เลยครับ
2. ดูพื้นผิวแล้วยากพอสมควร ต้องย้ำร่องและมุมต่างๆ เพื่อแยกส่วนก่อน จะได้ทำสีได้ง่ายขึ้นครับ
หลักในการย้ำร้อง ชมได้ที่นี่ครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=1877.0

เป็นตัวสุดท้ายที่งานเยอะจริงๆ  :iconcryjoy:

=========================

ลิโป้ 2.0 เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ทําจริงด้วย พี่เรา

จะบอกว่าตัวต่อไปขอโฮจิ๋นนะ

จุ๊บๆ

ปอลิง.อุดรูหลังพัดด้วยนะเฮีย :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 12:11:13 AM โดย ong90 »
Sail To The New World

ออฟไลน์ Cowboy VI

• Verified User
  • *
  • Like: 1
ตอนแรกเห็นจุดที่ต้องอุด " พัด " ว่ากลุ้มแล้ว............มาเจอลายพี่แกเข้าไป กลุ้มหนักยิ่งกว่าซะอีก ( นรกชัดๆ )  :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อครับ คืนนี้คงทำได้เท่านี้
ถ่ายรูปวิธีอุดรูด้วย Epoxy Putty มาให้ชมเลย จะได้เห็นกันครับ

เตรียม Epoxy Putty ใช้ของ Tamiya (เป็นแบบ quick type หรือแข็งเร็ว) ตัดออกมาในสัดส่วนที่เท่ากันครับ

นำ epoxy ที่ตัดมาผสมให้เป็นเนื้อเดียวกัน

อุดลงไปตามรู ไม่ต้องพอกให้หนานะครับเพราะมันไม่ยุบ
กรณีที่เป็นซอกเล็กๆ ให้หาอุปกรณ์อะไรก็ได้แหลมๆ มาทิ่มลงไปให้ตัน แล้วค่อยๆพอกต่อไปเรื่อยๆ จนเต็มชิ้นงานครับ

ปั้นเกินมา ก็เอาไปอุดหลังแขนโฮจิ๋นได้อีก 1 ข้าง (บอกเป็นนัยๆ ว่าตัวต่อไป ต้องทำเจ้านี่...)

คืนนี้ถ้าไม่นั่งขัดจนสลบไปเสียก่อน จะถ่ายรูปมาให้ชมอีกครั้งครับ
ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
แค่ขัดเรียบก็แทบบ้าละคุณไก่ เคยทำอยู่ทีนึงขัดอยู่4-5 ชม. ขัดจนตะไบสึก 555

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
ขัดกันจนมือง่อยไปข้างนึงแน่ๆ ครับ แต่ Master ซะอย่าง สบายๆ

เห็นแล้วไฟลุกโชนอีกครั้ง ต้องรีบไปปั่นงานของเราเองบ้างซะแล้ว เพราะเดือนหน้ามีสุดยอดโปรเจคใหญ่รออยู่ ตามคำเรียกร้อง  :iconnasty:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
ตัวพัดตรงจุดที่ทำการอุด คุณ K ขัดแล้ว........จะเดินลายเพิ่มมั้ยครับ ? ( หรือปล่อยดาดๆ ไปเลย )  :iconshy:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ตอบตามรูปแล้วกันครับ
ผ่านไป 4 ชม.

ย้ำร่อง-มุม เสร็จแล้ว ส่วน Epoxy ขัดด้วยตะไบ --> กระดาษทรายเบอร์ 400 --> 600 --> 1000

ไม่ทำลายเพิ่ม แค่อุดให้ตันเป็นพอ ดีกว่ากลวงๆ ออกมาเป็น พัดที่หนักที่สุดในสามก๊ก  :iconcryjoy:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
เห็นพัดหนักๆแบบนี้ นึกถึง กัซจากเรื่อง Berserk เลยครับ   :icondisapp:
เป็นหัวหน้าตัวสุดท้ายของเรื่องนี้  ลุงบันน่าจะลงทุนทำราคา 1000 เยน
จะได้สมคู่ปรับกับขงเบ้ง Hi Nu หน่อยครับ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
อยากได้นะแ่ต่อุดแบบนี้ มันสุดๆไปเลยละคร้าบพี่น้อง :iconsoul:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่ออีกนิดครับ ลงสีไป 40%

สีแดงที่หัว, หน้าอก, แขน-ขา ใช้สีที่เคยผสมไว้ = Red Maddar (40%) + Character Red (30%) + Light Gray (20%) + Navy Blue (10%)
สีดำใช้ Midnight Blue ครับ
ส่วนสีแดงอีกเฉดนึง จะใช้ Character Red เพราะตั้งใจจะสลับเฉดสีแดงทั้งสองเฉดกัน ให้แตกต่างไปจากต้นแบบครับ

ด้านในค่อนข้างกว้าง ทา Midnight Blue ลงไปด้วยเลยครับ

อาจจะเสร็จช้า เพราะช่วงนี้ป่วยครับ (พรุ่งนี้ก็ต้องไปโรงพยาบาลอีก  :iconsoul: )
จะพยายามทำให้เสร็จถ้าเป็นไปได้ ถ้าเสร็จงานนี้แล้วคงพักสักนิดครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
มาลุยกันต่อครับ เป็นตัวสุดท้ายที่น่าปวดหัวจริงๆ

ตัวนี้ทำสีค่อนข้างยาก เนื่องจากแยกสีมาให้แย่มากครับ
ตัวเลขคือลำดับของสีที่ทาก่อนและหลัง ในชิ้นงานเดียวกัน
ต้องทาสลับไป-มา อยู่สองสี โดยเฉพาะสีแดงกับทอง ที่หมวก ไหล่ แขน

ส่วนกระโปรงหน้านี่จะค่อนข้างกวนครับ
ต้องทาลายผ้าสีทองก่อน แล้วจึงทาเส้นสีแดงข้างๆ ตาม
แต่ต้องทาสีแดงต่อไปทั้งชิ้นอยู่ดี เพราะจะมีสีทองที่ต้องสลับกลับมาทาทีหลังอีกครั้ง ตรงจุดที่เป็นลวดลายโค้งๆ (ในรูปยังไม่ได้ทาครับ)

สรุป ถ้าจะทาสีตัวนี้ แนะนำให้เตรียมพู่กัน กับถาดรองไว้อย่างละ 2 ชุดเลยครับ สำหรับสีแดงและทอง จะได้สลับกันทาไป-มาได้สะดวก
กลับไปนอนป่วยต่อ  :iconsoul:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
หายไวๆเน้อ :icongift:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
เห็นงานแล้วเหนื่อยแทน master จิงๆ ครับ ปวดหัวสุดๆ ผมคนนึงล่ะไม่ทำแน่ๆ ตัวนี้  :iconnasty:

ปล.ขอให้หายไวๆ ครับ จะได้มาปั้มงานออกมาโชว์กันต่อ รอชม MG อยู่คร้าบ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
งานเหนื่อย แต่พอลง character red แล้วต้องงามแน่เลยครับ :iconwish: (ลายเพลิงที่ดาบนี่ถ้าเป็น character red จะเป้นยังไงน้า :iconhihi:)
ปล ขอให้หายป่วยเร็วๆ นะครับคุณ K. :iconsmile:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
ตัวนี้ ลาย มันสุดๆ ไปเลย........สู้ๆ ครับ  :iconwink:

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconwinks: หายอะยังคนป่วย......ดูท่าจะหายเเล้วอะจิกลับมาทามโมเเล้วนิ........ว่าเเต่เจ้าสุมาอี้ :iconcryjoy: ลายมานเล็กตั้งเเต่ตัวเเรกเเล้วคับทำสีลายกานตาเเทบบอดเลยอะ สู้ๆๆๆคับคนป่วย :iconwinks:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
รักษาสุข��าพนะครับคุณ K ผมไม่รู้หรอกนะว่าป่วยอะไร แต่ใช้พู่กันนี่มันต้องเพ่งมาก จะสัมผัสกับกลิ่นสีเยอะ
ยังไงๆก็ระวังๆหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 08:41:16 AM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
สรุปว่าไม่ได้ใช้ Character Red สลับโทนครับคุณ pas เนื่องจากเห็นรายละเอียดแล้วปวดหัว เลยใช้สีเดียวทั้งตัวเลย
แต่ได้ใช้ Char.Red ที่หน้ากากไนติงเกลแทนครับ

เทคนิคเล็กน้อยสำหรับจุดที่เป็นทั้งลวดลาย-ฟันปลา และพื้นที่ใหญ่ๆ เช่นสีทองที่หมวกตามรูป
ขั้นแรกให้ทาส่วนที่เป็นลาย, ฟันปลา, และตามขอบงาน ไปก่อนด้วยพู่กันเล็กๆ หลังจากนั้นค่อยตามทาเก็บส่วนที่เหลือ ด้วยพู่กันเบอร์ใหญ่ตามปกติ
ถ้าทำตามขั้นตอนแบบนี้ จะทำให้ลงสีได้ง่ายขึ้นครับ

เหลือตัดเส้น และปิดงานด้วย Top Coat ด้าน ก็เป็นอันจบครับ สำหรับสุมาอี้เน่าๆ ตัวสุดท้ายของไลน์สามก๊ก (ซีรี่ย์ปกติ)
Color Recipes:
#Red = Red Maddar (40%) + Character Red (30%) + Light Gray (20%) + Navy Blue (10%)
#017 Midnight Blue
*010 Bright Gold (Gaia Color)
#008 Silver
#108 Character Red
#064 Yellow Green

Panel lining: Water-based Gundam Marker black, Real Touch Marker gray 3
Finishing: Flat Top Coat

ติดตามตัวต่อไป...

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
ตัวนี้งานนรกจริงๆเหะ หน้ากลัวชะมัด สมกับเป็นบอสตัวสุดท้าย ในที่สุดก็เปลี่ยนจาก3ก๊กเป็นยุนิจังจนได้555+