ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 560838 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
กีากฮาฮาฮาฮาฮ่า

ในที่สุด ก็หยิบ 3กีกย้อมแมวมาทำต่อจนได้ใช่ไหมครับ

555555555+

(แล้วซากโมที่โมค้างใว้ละครับ??)

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
สีโทนขรึมดูขลังดี เหมาะแก่การนำไปถ่ายรูปแบบอารมณ์เก่าๆเป็นอย่างยิ่ง :iconlove:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
เริ่มไม่มีอะไรจะทำต่อแล้ว Master เรา 5555++++

ที่บ้านผมมีอยู่หลายตัวยังไม่ได้ต่อ ท่านอาจารย์สนใจเอาไปทำบ้างไหมครับ  :iconhihi:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2010, 11:42:45 AM โดย zendono7 »
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ pipo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
อิกิ๋ม ยืดแล้วไม่เท่อย่างที่คิดครับ หน้ามันสั้นมาก ไม่เท่เลยจริงๆ  :iconcry:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
ผมว่า " อิกิ๋ม " ถือเป็น BB ช่วงหลังที่สัดส่วนแย่เอามากๆ จริงๆ..........เห็นแล้ว คิดถึง SD รุ่นพระเจ้าเหาเลยอ่ะ  :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
เริ่มงานใหม่ ลงมือโมดิฟาย-ผ่า-ตัด-หั่น-เจาะ สามก๊กย้อมแมว อิกิ๋ม Ukin (Yu Jin) Gundam

แน่นอนว่าถ้าจะยืดตัว SD ทั้งที ต้องลงแรงกันหน่อยครับ งานแรก ส่วนหัวเจอเดือยชนเดือย

วิธีทำ:
1. ตัดเดือยคอทิ้งไป
2. เลาะสิ่งกีดขวางข้างใน (ช่วงคอ) ออก
3. ตัดด้านบนของจุดที่เป็นเบ้ากลางลำตัว ออกเล็กน้อย เพื่อสร้างที่ว่างให้ใส่จ๊อยท์ได้ครับ
4. กลับมาที่คอ เอาคัตเตอร์ย้ำๆ แล้วตามด้วยเลื่อย เลื่อยออกเป็นช่องสี่เหลี่ยม

เท่านี้ก็ใส่จ๊อยท์ลงไปได้ตามปกติ / แต่ถ้ากลัวคอจะยาวไป ให้เลื่อยคอออกครึ่งหนึ่ง (หลังจากนี้ต้องอัด Epoxy Putty ไว้ข้างในครับ เป็นขั้นตอนต่อไป)

เรียบร้อยครับ เหมือนคอจะยาวไปนิด เพราะรูปนี้ยังไม่ได้หั่นคอ
ทำออกมาแล้วไม่ค่อยสมส่วนเลย เพราะโมตัวนี้หัวมันเล็กมากๆ  :iconsoul:

ติดตามตอนต่อไป

==========

สายไปซะแล้วครับ เพราะระเบิดคอไปแล้ว  :iconcryout:
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2010, 11:59:42 PM โดย K »

ออฟไลน์ DoraChung

• *
  • Like: 2
ผมว่าหัวมันน่าจะเกินเยียวยานะครับ  :iconnosebleed: ถ้าแทนด้วยหัวตัวอื่นได้น่าจะแจ่มกว่าเยอะเลย  :iconshy2:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
อิติ๋ม ใช้หัวเล่าปี่ ตาเขียว สิ ลองดู

Sail To The New World

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
หน้าสั้นแบบนี้ พี่ไก่ เลาะหน้า ทำใหม่เลย
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
เอาหัวตัวอื่นเหอะพี่ :iconsoul: หน้าตารับไม่ได้เลยนะถ้าใช้หัวนี้อ่ะ :iconpale:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

• กัน-โอตะ
  • *
เหอๆ ไม่ทันแล้ว ทีนี้ยังไงก็ต้องอาศัยฝีมือเทพๆของคุณไก่แล้วล่ะ จะออกมาเปนไงน้อ :iconlol:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
อย่างที่บอก.......สัดส่วนเจ้านี่ มันแย่เอามากๆ ขนาดยืดคอแล้วยัง...............อุ๊ ? ? ?  :iconpale:

ปล. รอชมต่อไปครับ เทพ K ซะอย่าง พลิกดินสู่ดาวได้เสมอ.......ใช่ม๊ะๆ  :iconfreak:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
วิปสด สั่งได้ จัดไป :iconlol:

ตอนนี้เหลือแต่หัวซุนกวนแล้วล่ะครับ ซากส่วนใหญ่บริจาคไปหมดแล้ว เพราะตอนแรกคิดว่าจะเลิกทำรุ่นย้อมแมวแล้ว
แบบนี้โอเคขึ้นเนอะ?

แล้วที่ทำมาล่ะ... เสียบอดี้ไปหนึ่งเลย  :iconsoul:
แต่ก็เป็นลางว่า ทำเผื่อตัวอื่นได้อีก... แต่ต้องเป็นตัวที่หัวสมส่วน

ติดตามตอนต่อไปครับ

• *
เวิรคหลาย เวิรคหลาย  :iconlol:

ตอนนี้เหลือแค่เกราะอกที่มันไม่ได้แยกชิ้นบนล่าง เลยดูสั้นๆไปหน่อยน่ะครับ  :iconshy:

ครั้นจะหั่นแยกนี่ก็เสี่ยงพอดูเลย แต่แค่นี้ก็แจ่มกว่าต้นฉบับย้อมแมวลิบลับแล้วครับ  :iconnasty:

ใช้พลังเยอะจริงๆ เจ้าย้อมแมว  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
พี่ไก่เสริมพลาเพลทที่หงอนนิด จะได้คล้ายหัวเดิม โนะ? :iconwinks:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 01:10:20 AM โดย earthsphere »
Follow me At Twitter<<<กด

• กัน-โอตะ
  • *
หล่อขึ้นเยอะเลย  :iconlol: นึกว่าจะใช้กำลัง

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ยืดขาด้วยซิพี่ ทำเหมือนที่บอกอ่ะ
หวังว่าคงไม่ต้อง จับมือสอน น่ะ  :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
โมดิฟายตัวนี้มันส์จริงๆ ครับ  :iconfreak:

เตรียมอุปกรณ์ผ่าตัดใหญ่: เลื่อย สว่านมือ กระดาษทราย อาร์ตไนฟ์ อีโป้ ฯลฯ

1. ใช้เลื่อยขนาด 0.1mm หั่นเกราะด้านข้างทิ้ง แล้วค่อยๆ หั่นช่วงกลางเอวเข้ามา ทั้งสองด้าน
2. ตรงกลางที่เป็นจุดต่างระดับ ให้ใช้เลื่อยบากไป-มาเรื่อยๆ
3. ย้ำไปเรื่อยๆ จนกระทั้งเลื่อยทะลุโผล่มาอีกด้าน เท่านี้ก็ทำให้เกิดช่องว่างที่สามารถเลื่อยด้านข้างได้ครับ
4. ค่อยๆ แงะออกมา พร้อมใช้อาร์ตไนฟ์ (หรือเลื่อย) ย้ำไปเรื่อยๆ จนชิ้นหลุดออกจากกัน

พาร์ทหมวกใช้ของเล่าปี่ เจาะรูเพื่อที่จะได้ใส่ชิ้นส่วนได้ เนื่องจากเดือยค่อนข้างใหญ่ จึงต้องใช้กระดาษทรายเบอร์ 400 ม้วนไว้ แล้วหมุนให้รูขยาย
ด้านหลังหมวกจะเป็นรู ใช้อีโป้อุดไปเลยครับ

เบสหน้ากากใช้ของเล่าปี่ ตัดส่วนแก้มทิ้ง แล้วอัดอีโป้ ประกบเข้ากับด้านในของหน้ากากอิกิ๋มเลยครับ
ไหล่ ตัดเดือยทิ้ง แล้วเจาะรูเพื่อให้เกราะไหล่ของอิกิ๋มติดได้

วิธีติดเกราะหน้าเข้าลำตัว ใช้วิธีลูกทุ่ง อัดด้วยอีโป้เช่นกันครับ เพราะอีโป้ถ้าแข็งแล้ว จะเป็นรูปเดือยซึ่งพอดีกับรูที่บอดี้
พอแข็งแล้วค่อยดึงออกมาเพื่อติดด้วยกาวอีกที

ติดตามตอนต่อไปครับ

========================

Uesugi Kenshin Gundam สำหรับงาน CCA เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 11:10:19 PM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ขอลอก หงอนที่หัว ด่วน!!!
Sail To The New World

• *
หั่นกันมันส์จริงๆนะครับ  :iconnasty:

ตอนแรกนึกว่าจะไม่แยกเกราะซะอีกเห็นเอาไปแปะไว้เลย

ดูดีกว่าเดิมลิบลับจริงๆ  :iconwish:

... ปล... WIP นี้สั่งได้  :iconlol: