ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 555012 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
NEXT PROJECT

SD BB364 - 00 QAN[T]

ตัวต่อไปหลังจากว่างงานจากสามก๊ก - SD 00 Qan[T]

อุดรอยผ่าที่แขนแต่จะติดมือ จึงโมดิฟายเล็กน้อยโดยการคว้านพื้นที่ด้านในแขนออกให้หมด
แล้วใส่ pc ยางของสามก๊กลงไปพร้อมกับ Epoxy Putty เพื่อยึดตำแหน่ง

มือของ 00Q ตัดปีกรอบๆ ปลายเดือยออก แล้วนำซากพลาสติดมาเชื่อมเข้าด้วยกาวช้าง เป็นการขยายข้อต่อ ให้ใส่เข้าไปในรูแขนได้ครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดที่ต้องอุดรอยผ่ากลาง มีลำตัว แขน ขา และด้ามจับดาบ GN Sword V (ยกเว้นมือ)

พรุ่งนี้ค่อยมาขัดตะเข็บ ขัดรอยตัดที่เหลือกันต่อ
ติดตามตอนต่อไปครับ

============

บังทอง Jagd Doga เสร็จแล้วครับ คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลย

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
ฮอตฮิท มากๆเลยพี่ ไม่นึกเลยว่าจะเอากะเค้าด้วยย รอชมๆๆ  :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ตัวนี้รอชมเลยค้าบ  :iconcryjoy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconlol: ตัวนี้ที่สอยมาจากพี่ก็ยังไม่ได้ทามสีเหมือนกาน เห็นเเล้วก็กลับไปทำสีของตัวเองมั่งดีกว่า 555 :iconnasty:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ซื้อ PS3 มาเล่นเกมส์ดีกว่า พี่.. จะได้ วาง (พู่กัน,แอร์บรัช) หันมาจับ จอย แทน
55 55

ซื้อ PS3 มาเล่นเกมส์ดีกว่า พี่.. จะได้ วาง (พู่กัน,แอร์บรัช) หันมาจับ จอย แทน
55 55

หาพวกหรอเจ้ ซะงั้นนะ ว่าเเต่ไปเล่นด้วยจิ PS3 อะ

ออฟไลน์ gogota

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -2
 งานต่อเนื่องเลยแหะ รอชม

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
55 55

หาพวกหรอเจ้ ซะงั้นนะ ว่าเเต่ไปเล่นด้วยจิ PS3 อะ

ซ้ัอมไว้เยอะๆ นะ คราวหน้าจะให้โอกาสแก้มือ 555+++

พี่ไก่ทำเร็วสุดๆ ของฮั้ว เจ้าขวัญตา อุดขัดเสร็จแล้วแต่ยังไม่มีไฟในการทำสีเลย 5555 :iconlol:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
เปลี่ยนตัวครับ กลับมาเข้าไลน์สามก๊กเหมือนเดิม (เพราะ 00Q มันไม่ใช่กันดั้มแล้ว...  :iconpale: )

อุยกาย Gouf นำขึ้นเขียงทันทีหลังจากรีวิวดิบๆ ได้ไม่ถึง 24 ชม. จากกระทู้นี้ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19338.0

ผ่ากลางเกือบทั้งตัวก็มานั่งอุดกาวตามปกติ แต่โชคดีที่ไม่มีรูให้อุด Epoxy Putty งานจึงเร็วขึ้นครับ

หมวกจะยุ่งยากนิดหน่อย ถ้าต้องการอุดขัด ให้ตัดเดือยออกจากชึ้นที่เป็นเขา แยกไปเลยครับ

ต่อไปเขาที่ตัดแยกออกมา จะเห็นเดือยเล็กๆ สองข้าง ให้ตัดไป 45 องศาโดยประมาณ
แล้วที่หมวกบริเวณรูเล็กๆ ด้านหน้า ให้เฉือนเนื้อด้านหน้าออกไป (เป็นเทคนิคเลขแปด หรือ ทำ C-Shape นั่นเอง) เวลาหลังจากอุดกาวที่ตัวหมวกแล้ว จะได้เสียบเขาจากร่องด้านหน้าที่เฉือนออกไปได้เลย

อุด-ขัดเรียบร้อย พรุ่งนี้เตรียมลงสี ไม่ต้องเลือกเลยครับ Character Blue เท่านั้น

ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
แยกสีมาดีจริงๆเลยพี่ตัวนี้  :iconlol:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ pond329

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอคำแนะนำ หน่อย ครับ จะเริ่มทำสีครั้งแรก อยากให้ช่วยแนะนำหน่อย อ่าครับ สีmr.color เปิดฝาทาได้เลย หรือ ว่า ต้องผสม thiner กับ RM. ก่อน แล้วถ้าผสม ปกติ สัดส่วนอยุ่ประมานไหนอ่าครับ  :icondizzy: :iconsoul:

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
ขอคำแนะนำ หน่อย ครับ จะเริ่มทำสีครั้งแรก อยากให้ช่วยแนะนำหน่อย อ่าครับ สีmr.color เปิดฝาทาได้เลย หรือ ว่า ต้องผสม thiner กับ RM. ก่อน แล้วถ้าผสม ปกติ สัดส่วนอยุ่ประมานไหนอ่าครับ  :icondizzy: :iconsoul:

ผสมคร้าบ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=44.0
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
เร็วไปไหม๊เฮีย!
Sail To The New World

ออฟไลน์ tonman

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • yo yo yo
รอนานพี่ไก่เค้าเรยรีบๆๆๆ อิอิอิ แซวๆๆ
 :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
แยกคำถามของคุณ tong2536 เรื่อง "modify ขงเบ้ง --> Nu Gundam" ไว้ที่นี่นะครับ
--> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19413.0

============

อุยกาย Gouf เสร็จแล้วครับ คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลย
ขอปิดกระทู้ชั่วคราว กลับเข้าสู่โหมด NIP (Not-in-progress)  :iconsleep:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ไม่ได้ทำสีมาครึ่งปีเต็มๆ คราวนี้กลับมาเฉพาะกิจหน่อยครับ  :iconpanic:
WIP Return เฉพาะกิจ - เตียวเสี้ยน Qubeley

หลังจากอุดขัดแล้ว เริ่มละเลงเลย ด้วย Pink ตามตัว
ถึงจะราคาแพงแค่ไหน แต่แยกสีมาก็เท่ากับราคา 600 เยนอยู่ดี...

พัดปราบเซียน น่าจะเป็นชิ้นที่ยากที่สุดแล้วของแม่นาง ทาสีแดงตามพื้นที่ชั้นล่างก่อน แล้วไล่ขึ้นมาด้วยสีชมพู
ด้านเดียว ล่อไป 1 ชม. มีสองด้าน และอย่างละสองอัน เท่ากับต้องทาทั้งหมด 4 ครั้ง (ตาเหล่พอดี) :icondizzy:
สีแดงใช้ Pink + Character Red

เหลือสีลำตัวที่ยังนึกไม่ออกครับ ว่าจะผสมแบบไหนดี เพราะจะต้องออกขาวอมชมพู

แถม:

"กิโมโนสวรรค์" ลองปริ้นท์ใส่กระดาษแล้วตัดมาใช้ดูครับ

กำลังให้เพื่อนที่รู้จัก ช่วยตัดผ้าให้ แล้วใช้ลวดยึดไว้ ผ้าจะได้ลอย ถ้าได้มาแล้วจะนำมาให้ชมอีกครั้งครับ

ติดตามตอนต่อไป

เครื่องจักรกลทาสีเริ่มทำงานเเล้ว  :iconnasty:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
เห็นวิธีการทาสีบนพัดแล้ว เหนื่อยแทนเลยครับ
แต่พอทาสีเสร็จแล้วสวยสุดยอดไปเลยครับ ติดตามรอชมนะครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 05:19:50 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ขอคาราวะท่านอาจารย์หนึ่งจอก  :icongift:

ปูเสื่อรอชมเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
เห็นพี่ไก่ทาสีแล้ว ขอกด Like ให้ไปก่อนเลย 1 ที งามมากๆเลยครับพี่ :iconlike: