ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545223 ครั้ง)

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [10%]
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:00:41 PM »
คุณไก่ยังคงความเนียนในการทาเหมือนเดิมนะครับ   ผมก็ยังพ่นๆทาๆเหมือนเดิม  :iconlol:
กำลังทำสีโจผีเหมือนกันครับ 80% และ   แต่ตอนนี้ฝนตกเกือบทุกวัน พ่นลำบากจริงๆ   :icondizzy:

ตรงเกราะอก ของเดิมไม่มีสีเลย เลยว่าจะทำสีตาม base ของ gundam x ปกติเหลือลงน้ำเงินกับขอบทอง
กระโปรงหลังกับหน้าคิดอยู่ว่าจะลงสีน้ำเงินกับแดงยังไงดี   และก็โล่ติดไหล่ 2 ข้างยังคิดสีไม่ลงตัวเลย :icondizzy:

โจผีนี้ผมว่าแซมขาวมันจะตัดกันดูเด่นดีนะครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 08:02:34 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [40%]
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:25:13 PM »
^
^
ลงขาวเพิ่มแล้วเด่นขึ้นครับ คล้ายๆ ตัวที่ทำลงใน HJ

-----------------------------------------------------

มาอัพต่อ เผื่อจะแซงคุณ digies13 งานพู่กันไม่กลัวฟ้ากลัวฝนครับ  :iconnasty: (ยกเว้นตอนฝนตกแล้วไฟดับ)

40%

ทาจุดที่เป็นพื้นก่อนเช่นเคย ทาได้เลอะเทอะจริงๆ

เพิ่มสี Navy Blue เข้าไปตรงส่วนที่ไม่ได้เป็นบอดี้ครับ (ดาบ ปีก และเกราะหน้าอก) จะได้ไล่โทนให้แตกต่างออกไป
RLM66 Black Gray ก็จะทาส่วนที่เกี่ยวข้องกับร่างกาย เช่นมือ หน้าอก

ดาบเปลี่ยนเป็นสีเงินไปด้วย แทนที่จะเป็นสีน้ำเงิน

เทสต์สีสำหรับงานหน้าครับ คิดว่าคงเลือก Character Blue เพราะส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบสีจัดๆ เท่าไหร่ (จืดจาง...  :iconcry: )

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [40%]
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:13:13 AM »
สวยๆ ตอนนี้ผมไปพ่นเเอบรัชเเล้วน่ะสิเฮีย
Sail To The New World

• *
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [40%]
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:26:49 AM »
เลือกสีออกมาโทนเข้มเกือบทุกเฉดสีเลย  สงสัยชอบแนวทมึนๆสินะครับ   :iconlol:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:04:37 PM »
เร็วมากเรยคับ บอส  ไวก่าผมต่อดิบอีกอะ เเบบนี้  เหอๆ... :iconlol:

ออฟไลน์ nolbaa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:49:26 PM »
ตอนนี้ผมกะลังฝึกทาสีด้วยพู่กันอยู่ แต่ทายังไงก็ไม่เรียบครับ  :iconcry: อ่านในกระทู้พื้นฐานแล้วนะครับ แต่ก็ยังทาไม่เรียบอยู่ดี  :icondisapp:
เลยอยากขอคำแนะนำจากบอสครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:01:38 PM »
ไมทำกันว่องไวอย่างนี้ :iconlol:

มาติดสี่แยกแบบผมก่อนดิ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [60%]
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:25:02 PM »
อัพเดท 60% ครับ

สีน้ำเงิน Character Blue

Character Red ทับที่ลาย บังทานิดหน่อยที่ไหล่
เหลือลายที่ขอบกระโปรง จะทาสีแดงตามแบบเดิม หรือเปลี่ยนเป็นสีทองดี.... นึกไม่ออกแล้ว ช่วยด้วย  :icondizzy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 11:27:33 PM โดย K »

ออฟไลน์ char_a

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • ORE SANJOU
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [60%]
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 04:40:04 PM »
แรงจนหยุดไม่อยู่แล้วสินะครับเนี่ยไวมากๆ

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [60%]
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:21:37 PM »
ไวมากก ขยันจัง  :iconcry:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก โจผี [80%] // แถม Unfinished Projects
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:43:49 PM »
ใกล้เสร็จแล้วครับ ลงสี เก็บรายละเอียดครบ 80%

เหลือแค่ตัดเส้น และปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน ก็เรียบร้อย

================================

เผย Unfinished Projects งานพู่กันดองข้ามปี

Zaku II MS-06FZ และ Kampfer

ทั้งสองตัวลงสีเสร็จแล้วล่ะครับ FZ เหลือแค่ปิดเคลียร์ด้าน ส่วน Kampfer ยังไม่ได้ตัดเส้น
ถ้ามีโอกาส จะเคลียร์งานที่ค้างๆ ไว้ แล้วนำมาให้ชมกันครับ

ที่ขยันทำโมแบบนี้ เพราะยังพอมีเวลาอยู่ก็เลยทำครับ ในอนาคตอันใกล้? อาจจะไม่มีเวลาทำโมอีกเลยก็ได้  :iconcry:
จริงๆไม่รู้จะโพสท์อะไรเหมือนกันนะครับ มีแต่อัพเดทรายวันเรื่อยๆ เพราะเทคนิค หรือรายละเอียดปลีกย่อยก็บอกไปจนหมดแล้ว
หวังว่ากระทู้ WIP ของผมจะมีประโยชน์แก่สมาชิกบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ

• *
Re: WIP: SD สามก๊ก ทำไปเรื่อยๆ - ล่าสุด ลงมือทาสีโจผี [80%]
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:04:43 PM »
ง่ะ ตอบช้าไปและ เพิ่งไปmbk มาครับ ว่าจะขอออกความเห็นเรื่องสีซะหน่อย แต่คุณไก่ทาไปซะและ 

กระโปรงผมชอบขอบทองมากกว่าเลยใส่แดงเป็นพื้นแทน ด้านหลังด้วย
ส่วนเท้าผมยืมไอเดียของ HBJ เล่มใหม่แต่ทาสีแดงแทน  จะให้ความรู้สึกเหมือนพวกเท้าของ RX 78 หน่อย
ปีกด้านในใช้สีทองของสเปรย์ Bosny ครับ จะออกเหลืองทองมากกว่าสเปรย์ทอง toa นะ ผ่องกว่ามากเลย
 :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2009, 10:14:04 AM โดย digies13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ช่วงนี้ท้องฟ้าไม่เป็นใจ เลยไม่ได้ปิดงานโจผีซะทีครับ
แต่ไม่รอช้า เพราะมีงานเข้ามาให้ทำ

จูกัดเหลียงขงเบ้ง ตัวนี้ยากที่สุดเท่าที่เคยทำมา ในบรรดา SD สามก๊กเลยครับ เพราะแยกสีมาให้ไม่ค่อยดี ลาย/สีสลับซับซ้อนมาก
วันอาทิตย์นั่งทำทั้งวัน อุดรู-ขัดรอยเรียบร้อย ย้ำลายที่เกราะไหล่ เท้า กระโปรง เพื่อจะได้ทำสีได้ง่ายขึ้น
ทำเป็นสี Red Cliff Color จะไหวไหมเนี่ย...  :iconcry:

หรือจะทำแบบนี้ดี Red Cliff ของจริงต้องหัวทาเคชิ :iconlol:

Credit: http://hiyokomaster.blog120.fc2.com/blog-category-9.html

คิดไว้ว่าจะทำให้เสร็จก่อน อุปราชย์ขงเบ้ง มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2009, 12:33:52 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ลงสีขาว [20%]

ใช้เบอร์ 97 Light Gray งานยากจริงๆครับตัวนี้ ลืมบอกไปครับ ชั้นที่สองต้องทาเบาๆบางๆ เพราะอาจจะทำให้สีหนาได้
ส่วนเกราะยังนึกไม่ออกว่าจะเปลี่ยนเป็นสีอะไรดี

แต่จริงๆ ผสมสีแบบ Red Cliff Color ไว้แล้ว (สีที่ 4) Light Brown (95%) + Midnight Blue (5%)
ลองทากับแผงดูแล้วก็แปลกๆ ถ้าไม่เวิร์คจริงๆ คงต้อง Light Brown อย่างเดียว (สี่ที่ 3)
หรือไม่ก็กลับไปทำสีน้ำเงินตามต้นฉบับ  :iconcry:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 12:45:22 AM โดย K »

ออฟไลน์ kapao

• *
สวยมากครับผลงานแต่ละตัว

ผมชอบนะ

เอ่อ พี่ครับรบกวนถามครับ พี่พอจะมีเวปหรือหาแบบ sd สามก๊กที่โมดิฟาย เวปไหนเหรอ (อย่างเช่น ขงเบ้งรูปน่า ทาเคชิอะครับ)

คืออยากทราบเป็นแนวทางในการแต่งโมผมบ้าง

แล้วจะเอามาอวดบ้างนะครับ

ขอบคุนครับป๋ม

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ดูได้ที่ห้อง TG Corner
กระทู้ แจ้งข่าวอัพเดท SD ในตอนนี้ ครับ

หรือห้อง อนิเม+เกมส์
กระทู้รวมข้อมูลสามก๊ก BB Senshi Sangokuden ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 08:15:31 AM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ใครใช้ให้พี่ทํากันนะหรือว่าจะเป็นอาเจ๊ที่เลี้ยงเครฟอ๋องวันนั้น

ขงเบ้งอ๋องยังนอนดองอยู่เลย 555+
Sail To The New World

ออฟไลน์ thanakrit8

• *
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
น่าติดตามอีกแล้วนะครับ อยากดูขงเบ้งจริงๆเลย (จะได้เป็นตัวเลือกในการซ้ออ่ะครับ) ชอบงานพี่มากๆเลยครับ

อยากถามนิดนึงนะครับว่าสีทองที่พี่ใช้ส่วนใหญ่เป็นมาร์เกอร์ แล้วก็สีทองเบอร์9ของmr.hobby ใช่มะครับ ถ้าอยากได้ทองแบบเหลืองๆตามแบบที่รีวิวในhttp://raptorial.e50.163ns.com/museum/web/SDBB-13.htm อ่ะครับ มีวิธีทำอย่างไรครับ (แต่ผมก็ชอบสีทองแบบของพี่นะค้าบ)

:iconsmile: :iconsmile:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

• *
ทองแบบออกเหลืองทอง  บางทีอาจจะเป็นการผสมสีเองนะครับ แบบเหลือง 30%+ทอง 70%
วิธีการทานี่ต้องรอ boss ไก่ มาตอบน่าจะชวร์กว่านะ

ถ้าสีทองสเปรย์   gold ของ bosny จะออกเหลืองทองมากกว่า gold ของ toa win kobe ครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo

เคยลองใช้อยู่ 3 แบบ แต่ไม่ค่อยเวิร์คครับ ทายาก
จึงใช้อยู่แต่ Mr.Color เบอร์ 9 อย่างเดียว

================

ปล. น้องโซฮีเสร็จแล้วครับ คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 06:51:40 PM โดย K »