ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบปั้มลม Puma 2 รุ่นนี้หน่อยครับ  (อ่าน 7616 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
1.Puma เสือน้อย EX
2.OS-25 Silent Oil Free Air Compressors

คือผมเข้าใจว่ามันตัวที  2 มันดีและคุ้มกว่าแหละครับ แต่มันใหญ่เกิ้น

ควาวต้องการของผมนะครับ
1.ใช่งานแค่ Model พลาสติก
2.เล็ก วางไว้ใต้โต๊ะคอมได้
3.เงียบ เพราะผมเป็นมนุษค้างคาว นานกลางวันมันกลางคืน
4.ผมน่าจะใช้เวลากับมันวันละไม่เกิน 6 ชม รวมอุดขัด อื่นๆ
5.อะไหล่หายากไม่เป็นไรอย่าเสียก็พอ
6.ไม่จำเป็นต้อง 2 ตัวด้านบนนะครับ ขอแค่ได้สเป็กตามนี้ก็พอ
7.เอาขึ้นแท็กซี่กลับ้านได้ หรือมีบริการส่ง ไม่เอาไปรษณีย์นะ
8.ราคาไม่เกิน 12000 แต่ของกับราคาต้องสัมพันธ์กันนะ

คำถามอื่นๆ
1.ผมสืบมาว่าปั้มตัวเล็กใช้ไปนานๆจะร้อนมาก คือที่ว่าร้อนเนี่ยกี่ ชม.ครับ ถ้าใช้งานในห้องแอร์จะช่วยได้ไหม
2.ที่เขาว่าตัวเล็กมีปัญหาเรื่องไอน้ำ คือผมไม่เคยใช้แอร์บรัชกับปั้มลมอะครับ นึกภาพไม่ออก
3.ตัวเล็ก spec มันบอกว่าเสียง 35db ในระยะ 1 เมตร มันจริงหรือเปล่าครับแบบว่าเดินออกมา 3 ก้าวมันไมได้ยินเลยหลอ
4.หลังจากซื้อมาแล้ว + แอร์บรัช แล้วจบไหมครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีก
5.มีร้านไหนให้ไปลองใช้งานก่อนซื้อบ้าง แนะนำได้ไหมครับ แบบว่า ลองเองเลยมันก็ตัดสินใจง่ายกว่า
6.ปั้มแบบ compressor มันเงียบจริงไหม มีแบบเป็น แบรน ขายไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ช่วยเปรียบเทียบปั้มลม Puma 2 รุ่นนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 02:33:46 PM »
คำถามอื่นๆ
1.ผมสืบมาว่าปั้มตัวเล็กใช้ไปนานๆจะร้อนมาก คือที่ว่าร้อนเนี่ยกี่ ชม.ครับ ถ้าใช้งานในห้องแอร์จะช่วยได้ไหม
- ตัวเสือน้อย ผมไม่เคยใช้ แต่เคยใช้ยี่ห้อ work ระบบเดียวกัน ใช้ไปสัก 1 ชั่วโมงนี่ก็เกือบเต็มที่แล้วครับ ร้อนจัดสุดๆ เปิดแอร์ช่วยได้นิดหน่อย แต่ต้องหาพัดลมเป่าจะดีกว่า  ส่วนอีกตัวที่เป็น oilless อันนั้นผมยังไม่แน่ใจว่าระบบอะไร แต่ตัวจะใหญ่กว่า ดีตรงที่มีถังพัก ช่วยเรื่องร้อนและแรงลมได้เยอะ
2.ที่เขาว่าตัวเล็กมีปัญหาเรื่องไอน้ำ คือผมไม่เคยใช้แอร์บรัชกับปั้มลมอะครับ นึกภาพไม่ออก
- คือพอเครื่องร้อนจัดๆ อากาศภายใต pump จะร้อน พอออกมาอยู่ในสายลมจะควบแน่นกลับมาเป็นน้ำหยดๆ ครับ ถ้าเยอะพอจะออกมาทาง airbrush ซึ่งถ้ากำลังพ่นสีอยู่ งานสีจะดูไม่จืดเลย  :iconcry:  ส่วนกรองไอน้ำดีๆ กับลากสายยาวก็พอช่วยได้ แต่กรองรุ่นที่ดีมากก็มีราคาแพง ซึ่งถ้าไม่ติดเรื่องขนาดแล้ว ลองหาตัวที่มีถังพัก ไอน้ำจะลดลงไปเยอะ เพราะไปควบแน่นในถังหมด ใช้งานเสร็จก็ถ่ายน้ำก้นถังออก
3.ตัวเล็ก spec มันบอกว่าเสียง 35db ในระยะ 1 เมตร มันจริงหรือเปล่าครับแบบว่าเดินออกมา 3 ก้าวมันไมได้ยินเลยหล
- ไม่เคยใช้รุ่นนี้ตรงๆ แต่ตัวที่ผมว่าเคยใช้ ระบบและรุ่นเทียบเท่ากัน ผมว่าเสียงดังในห้อง 4x4 เมตร ได้ยินทั่วห้องครับ แต่ไม่ดังขนาดทะลุกำแพงห้องได้ ยกเว้นทำงานกลางคืนเงียบมากๆ ก็อาจได้ยินเสียงทะลุไปนิดหน่อย
4.หลังจากซื้อมาแล้ว + แอร์บรัช แล้วจบไหมครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีก
- มีกรองไอน้ำ+ปรับแรงดัน สายลม ซึ่งสองอย่างนี้ส่วนมากก็จะได้มากับตอนซื้อ ปั๊มและแอร์บรัชแล้วครับ ถ้าจะมีที่แนะนำอีกอย่างคือตัววาง แอร์บรัชแบบยึดกับขอบโต๊ะหรือแบบวาง คือถ้าเริ่มต้นจะรู้สึกว่ามันแพงไม่อยากซื้อ แต่รับรองได้ใช้แน่นอน คือถ้าทำงานสีแล้ววางพักแอร์บรัชไม่ได้เลย มันจะลำบากมากๆ
5.มีร้านไหนให้ไปลองใช้งานก่อนซื้อบ้าง แนะนำได้ไหมครับ แบบว่า ลองเองเลยมันก็ตัดสินใจง่ายกว่า
- เคยได้ยินมีร้านนึงแถว รามอินทรา ผมจำชื่อร้านไม่ได้ ส่วนมากเขาให้หยิบจับ อธิบายกลไก พอได้นะครับ เพียงแต่ถ้าให้ลองพ่นสีจริงเลยคงมีไม่กี่ร้าน
6.ปั้มแบบ compressor มันเงียบจริงไหม มีแบบเป็น แบรน ขายไหมครับ
http://www.trueinter.co.th/tru-silent.php

tru-silient เลยครับ อันนี้สุดยอดปารถนาของคนเล่นโมเดลทุกคน เงียบสนิท คุณภาพดีมีประกัน ส่วนแบบที่คนทำ DIY ประกอบเองก็มี ผมเคยใช้ที่ขายดีมากๆคนขายชื่อต้น เลยเรียกว่าปั๊มคุณต้น ปัจจุบันของขาดตลาด ไม่รู้ว่ากลับมาผลิตหรือยัง แต่จากประสปการณ์ผมถ้าใช้ปั๊ม DIY คนใช้ก็ต้องพอจะซ่อมบำรุงเป็นนะครับ บางคนก็ไม่เจอ แต่ผมเจอเต็มๆ ชนิดใช้ไปปีกว่า ถอดประกอบ เปลี่ยนชิ้นส่วนได้คล่องเลย  :iconcry:

สรุปคือจากความต้องการที่ระบุมา ข้อ 2. ที่ว่าวางบนโต๊ะได้ ก็คงเหลือแค่ปั๊มระบบ diaphragm แบบเจ้าเสือน้อยครับ รุ่นนี้เห็นมีคนติดกรองไอน้ำดีๆ แล้วก็เพิ่มถังพักลมได้ แต่จะติดตรงรับงานหนักขนาดวันละ 6 ชั่วโมงได้หรือเปล่าผมไม่รู้ ผมว่าถ้าใช้งานขนาดนี้ถือว่าไม่เบาละครับ ต้องเป็นเป็นปั๊มตัวใหญ่มีถังพักใหญ่ถึงจะเอาอยู่  หรือจะลองระบบเดียวกันกับเสือน้อยนี้ แต่เปลี่ยนไปใช้ของ Iwata ไม่รู้จะทนและเงียบขึ้นหรือเปล่า แต่ผมว่ามันรับงานหนักไม่พอความต้องการอยู่ดี

สำหรับผมถ้ามีงบเฉพาะตัวปั๊ม 12000 ผมคงหา tru-silent มาใช้เลยครับ ตาม link เลย เห็นมีรุ่นในงบ กับอีกรุ่น 16000  ใช้แล้วโมเดลเลอร์คนอื่นเห็นตาลุกเป็นไฟชัวร์ จะติดว่าขนาดมันใหญ่ต้องวางกับพื้น อ้อ ผมคิดว่าเขาบริการส่งให้ได้นะครับ ของราคาเป็นหมื่น น่าจะส่งถึงบ้านเลย :-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 02:40:41 PM โดย kit556 »

• *
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
Re: ช่วยเปรียบเทียบปั้มลม Puma 2 รุ่นนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:42:06 PM »
ก่อนอื่นขอบคุณมากครับ ผมนึกแล้วว่าชื่อนี้ต้องมาตอบ  :iconlol:

1.ก่อนอื่นเลยปั้ม 12000 มันแพงมากเลยหลอครับผมนึกว่ามันราคาทั่วไปซะอีก ทำเอามือกากๆอย่างผมไม่กล้าซื้อเลย
2.12000 นี่รวมทุกอย่างแล้วนะครับ สำหรับใช้กับปั้ม
3.จากเว็บ TRU - SILENT รุ่น 380 - 1 เท่านั้นที่ได้ราคานี้ แต่ตรง description ไม่เห็นเขียนว่าเงียบเหมือนรุ่นอื่นๆเลย ถ้าไม่นับ silent ตรงชื่อรุ่นนะ
4.TRU - SILENT รุ่น 380 - 1 ในรูปผมกะขนาดไม่ได้ มันใหญ่ประมาณไหนครับ
5.ผมเริ่มไม่แน่ใจในเรื่องราคาอีกรอบ เพราะไอคำว่า ตาลุกเป็นไฟ มันจะเกินตัวผมไปหรือเปล่า ผมเอามาใช้แค่งานอดิเรก นานๆทีใช้ที แต่ใช้ทีก็ใช้นาน
6.ถ้านับเรื่องความคุ้มค่า ระหว่าง puma กับยี่ห้อที่คุณแนะนำมา ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ พึ่งเริ่มต้นครับ แต่ซื้อแล้วซื้อเลยครับ เปลี่ยนอีกทีก็ตอนมันพัง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 06:27:36 PM »
ยินดีครับ ท่านใดจะตอบไปพร้อมๆผมหรือตอบแย้งกับผมก็ได้นะครับไม่ต้องเกรงใจ จขกท จะได้หลายๆความเห็น  :iconsmile:

ตอบเรื่องราคา อันนี้ค่อนข้างมั่นใจว่าถ้าแค่เฉพาะส่วนปั๊มไม่รวมแอร์บรัช งบ 12000 เหลือเฟือครับ จะว่าไปถึงรวมแอร์บรัช Iwata HPC plus เข้าไปด้วย ก็ยังเลือก pump รุ่นดีๆได้สบาย

ส่วนยี่ห้อ tru-silient ผมไม่เคยใช้และไม่เคยเห็นคนนำมา review เลยตอบไม่ได้ แต่คิดว่าคนที่ไม่มีปัญหาเรื่องงบ ก็คงมีใช้ยี่ห้อนี้กันอยู่ครับ เคยได้ยินว่าทนมากด้วย 10 ปีไม่เสีย ไม่รู้จริงเปล่า ผมว่าถ้าสนใจโทรไปถามทางร้านได้โดยตรงเลยครับ pump ระบบนี้จะใช้ compressor ระบบเดียวกับตู้เย็น ลองไปฟังเสียงเวลาตู้เย็นทำงานก็จะดังราวๆนั้นครับ

ออฟไลน์ hohoemi

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:40:49 PM »
จากที่อ่านมา ปั้มของคุณต้นน่าจะเหมาะกับ จขกท.น่ะครับ ถังพักลมใหญ่ เงียบ ติดตั้งอุปกรณ์มาครบ ราคาไม่แพง คุณภาพคุ้มค่ากับราคา
ส่วนตัวอยู่ครับ ซื้อมาใช้ 3 ปีละ แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย พึ่งมีก็แค่สายลมมันรั่ว ซื้อเปลี่ยนใหม่เปลี่ยนเองได้ อะไหล่ถูกมาก
สำหรับอื่นรุ่นอื่นอาจจะมีใช้งานได้ดีกว่า แต่ผมใช้ตัวนี้ซื้อทีเดียวจบครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:03:42 PM »
ขอบคุณทั้งสองคนมากเลยครับ ว่างๆจะไปดูของจริงเพื่อพิจารณา

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ