ผู้เขียน หัวข้อ: highlight  (อ่าน 3908 ครั้ง)

ออฟไลน์ mmoo11

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
highlight
« เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:56:04 AM »
สวัสดีครับ คือผมอยากทราบเกี่ยวกับการทำไฮไลท์หน่อยครับ สมมติว่า ตัวเป็นสีขาวอยากได้ shade สี ดำๆ จะต้องทำยังไงหรอครับ
ขอบคุณมากครับ  :iconcry: :iconwish:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: highlight
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:30:19 AM »
ทำได้สองแบบครับ

แบบแรกรองพื้นขาวไปก่อน แล้วเอาสีเทา หรือดำ มาพ่นรีดตามขอบเป็นเส้น ตามสันนูนต่างๆ และปิดด้วยสีขาวพ่นคลุมอีกที

แบบที่สองพ่นสีดำคลุมทั้งชิ้นเลย แล้วเอาสีขาวมาพ่นเน้นตรงหน้าสัมผัสกว้างๆ ไม่พ่นลงไปในร่องหลืบ ค่อยๆพ่นสีขาวให้กว้างขึ้น และปิดด้วยพ่นคลุมทั้งชิ้นบางๆ เท่าที่อยากเห็นไฮไลท์ว่าให้เน้นดำแค่ไหน

สองแบบนี้แล้วแต่ความถนัดครับ ผมชอบวิธีแรก แต่ส่วนมากคนจะบอกว่าวิธีที่สองง่ายกว่า ยิ่งถ้าเป็นชิ้นส่วนขนาดใหญ่จะยิ่งง่าย ซึ่งแบบที่สองนี้  คนเล่นกันพลาจะเรียกว่าเทคนิคแบบ   ซึ่งมาจากชื่อโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นชื่อ   Wanatabe

แบบชัดๆก็ตามภาพเลยครับ ถ้าประยุกต์ใช้กับสีอื่น ก็ต้องพอรู้หลักการทอนสี เช่นถ้าโมเดลเป็นสีแดง อาจใช้สีสนิมแดงน้ำตาลเข้มพ่นคลุมแล้วพ่นไล่ทอนอ่อน ด้วยสีแดงที่ผสมเหลืองขาวลงไปนิดหน่อย แต่อย่างไรจะรองด้วยสีดำทุกสีก่อนพ่นไล่สีหลักขึ้นมาก็ไม่ผิดแต่อย่างใด เพียงแต่สีจะออกตุ่นๆ เพราะมีสีดำอยู่พื้นล่าง

ออฟไลน์ mmoo11

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:48:28 PM »
ขอบคุณมากครับ สามารถใช้ได้กับทุกสีใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:07:11 PM »
หลักการแบบเดียวกันใช้ได้กับทุกสีครับ อย่างเทคนิค แม็ค วานาตาเบะ ก็พ่นสีดำทั่วทั้งชิ้นแล้วพ่น สีที่ต้องการเฉพาะหน้าสัมผัสกว้างๆ ไม่เน้นซอกหลืบ ก็จะได้มิติ highlight ซึ่งสีสูตรแลคเกอร์ค่อนข้างเนื้อแน่น สามารถกลบสีดำได้จนมิดเลย

ส่วนผมเองใช้สีอคริลิคสูตรน้ำทำรถถังซะเยอะ สีสูตรนี้เนื้อสีบาง  :iconsmile:ถ้าต้องการรถถังสีเขียวก็จะพ่นสีเขียวเข้มไปก่อนแล้วเอาสีเขียวทอนอ่อน มาพ่น highlight ให้เกินมิติได้เช่นกัน

สำหรับเทคนิคแบบแรกที่พ่นสีดำไปตามขอบแล้วค่อยมาพ่นสีหลัก เวลาพ่นสีดำไปตามขอบแล้วหน้าตาจะประมาณนี้ครับ

ต้องมาพ่นสีหลัก อย่างรถถังคันนี้ผมก็พ่นสีเขียวบางๆไปทีละชั้นจนได้น้ำหนักตามต้องการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 04:17:34 PM โดย kit556 »