ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่)อยากทราบความแตกต่างในการทำสีระหว่าง สีกระป๋อง กับ Airbrushครับ  (อ่าน 5667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mgunner

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขออนุญาติตั้งกระทู้นะครับ ลองหาข้อมูลมาบ้างแล้วแต่ก็ไม่ได้คำตอบที่ตรง
คือปกติตอนนี้ใช้สีกระป๋องอยู่ครับ แต่มีข้อจำกัดในการทำคือเวลาจะพ่นสี หรือเครียทีคือ
1. ต้องลงจากคอนโดลงมาพ่นทีเดียวข้างล่าง เพราะพ่นในห้องนอนกลัวมันจะฟุ้งไปโดนเตียง
2.ต้องพ่นตอนมีแดด เพราะไม่งั้นสีจะด่าง (อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกป่าวนะครับ)
 เลยรู็สึกลำบากมากเวลาจะทำสีโมเดลแต่ละชิ้น เลยคิดว่าAirbrush น่าจะช่วยได้ เลยอยากทราบว่า
 1. Airbrush นี่เวลาใช้งานพ่นนี่จะฟุ้งเลอะเทอะมั้ยครับ
 2. จำเป็นต้องเอามาตากแดดหรือใช้ไดเป่าผมเป่ามั้ยเวลาพ่นเสด
 3. อย่างกระป๋องสเปรย์นี่เหนจะมีสีสำเร็จมาเลยเช่น Gun metal , gunship ไรต่างๆ
    เลยอยากรุว่าของAirbrush นี่จะมีสีผสมสำเร็จมาเลยปะครับ หรือส่วนใหญ่ต้องเอาสีมาผสมเอง

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
ไม่เก่งแต่พอรู้วิถีชีวิตครับ
กระป๋องพ่นที่ระเบียงได้นี่ครับแต่ถ้ามีcompresserแอร์อยู่ด้วยก็จบเว้นแต่จะปิดแอร์ทำซักพัก ถ้าระเบียงcondoนี่พ่นไป10-15นาทีกลิ่นสีก็หายหมดแล้วเว้นแต่ปลิวไปโดนเพื่อนบ้านอันนี้ก็จบ แต่ถ้าไม่กวนคนอื่นเอาพัดลมไปเปิดช่วยระบายสีกับกลิ่นออกไปได้ครับ กระป๋องจะสะดวกและเร็วกว่า เพราะใช้เวลาพ่นไม่น่าเกิน5นาทีต่อครั้งแล้วรีบวิ่งเข้าห้องปิดประตูรอทุก15นาทีไปพ่นซ้ำจนกว่าจะพอใจ

แต่แอร์บรัชต้องทำในห้องแต่ต่อท่อดูดควัน(spray booth)ออกไปนอกระเบียง แต่ถ้าต่อออกประตูระเบียงระวังลมจะตีย้อนกลับเข้ามาในห้องนะ ถึงแอร์บรัชจะใช้สีเปลืองน้อยกว่าแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสถานที่ด้วยอ่ะครับ เอาตัวเองกับคนรอบข้างปลอดภัยไว้ก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆไปสายภู่กันหรือต่อดิบก็ได้ครับเด๋วนี้โมต่อดิบก็สวยแล้ว weathering masterก็ช่วยได้

สรุปแอร์บรัชสีฟุ้งน้อยกว่าอันตรายน้อยกว่าเพราะกระป๋องมันพ่นกระจายเป็นวงกว้างครับ พ่นเสร็จอย่าตากแดดตรงๆวางไว้ที่อากาศถ่ายเทสะดวกก็พอครับครึ่งวัน-1วันก็แห้งแล้ว ส่วนสีกระป๋องหรือขวดมีเหมือนกันครับพวก gun metalอะไรนี่ แบบขวดจะหลากหลายกว่าด้วยซ้ำผสมได้อีก

ออฟไลน์ Mgunner

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือพอดีผมอยู่สิงคโปร์ครับ ห้องที่เช่าจะเป็นCommon room ซึ่งคือเช่าแค่ห้องนอนในยูนิตใหญ่อีกทีนึง   เพราะงั้นจึงไปพ่นระเบียงไรไม่ได้เลยครับ ต้องลงมาข้างล่างตึกสถานเดียว   แอร์บรัชนี่ถ้าพ่นในห้องนอน เปิดหน้าต่าง +พัดลมนี่จะได้มั้ยครับ สีมันจำฟุ้งออกนอกเหนือจากจุดที่เราจะพ่นมั้ย   เพราะส่วนตัวไมชอบต่อดิบหนะครับ อยากเอามาทำลาย ทำสีเอง แต่ติดเรื่องสถานที่
ไม่เก่งแต่พอรู้วิถีชีวิตครับ
กระป๋องพ่นที่ระเบียงได้นี่ครับแต่ถ้ามีcompresserแอร์อยู่ด้วยก็จบเว้นแต่จะปิดแอร์ทำซักพัก ถ้าระเบียงcondoนี่พ่นไป10-15นาทีกลิ่นสีก็หายหมดแล้วเว้นแต่ปลิวไปโดนเพื่อนบ้านอันนี้ก็จบ แต่ถ้าไม่กวนคนอื่นเอาพัดลมไปเปิดช่วยระบายสีกับกลิ่นออกไปได้ครับ กระป๋องจะสะดวกและเร็วกว่า เพราะใช้เวลาพ่นไม่น่าเกิน5นาทีต่อครั้งแล้วรีบวิ่งเข้าห้องปิดประตูรอทุก15นาทีไปพ่นซ้ำจนกว่าจะพอใจ

แต่แอร์บรัชต้องทำในห้องแต่ต่อท่อดูดควัน(spray booth)ออกไปนอกระเบียง แต่ถ้าต่อออกประตูระเบียงระวังลมจะตีย้อนกลับเข้ามาในห้องนะ ถึงแอร์บรัชจะใช้สีเปลืองน้อยกว่าแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสถานที่ด้วยอ่ะครับ เอาตัวเองกับคนรอบข้างปลอดภัยไว้ก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆไปสายภู่กันหรือต่อดิบก็ได้ครับเด๋วนี้โมต่อดิบก็สวยแล้ว weathering masterก็ช่วยได้

สรุปแอร์บรัชสีฟุ้งน้อยกว่าอันตรายน้อยกว่าเพราะกระป๋องมันพ่นกระจายเป็นวงกว้างครับ พ่นเสร็จอย่าตากแดดตรงๆวางไว้ที่อากาศถ่ายเทสะดวกก็พอครับครึ่งวัน-1วันก็แห้งแล้ว ส่วนสีกระป๋องหรือขวดมีเหมือนกันครับพวก gun metalอะไรนี่ แบบขวดจะหลากหลายกว่าด้วยซ้ำผสมได้อีก

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
ทำได้อย่างนึงครับ..ทำใจ เด๋วจะโดนเจ้าของที่ไล่จะเรื่องใหญ่ ยังไงก็มีกลิ่นทินเนอร์แน่นอนครับ ต่อดิบแล้วรอกลับมาพ่นที่ไทยดีกว่านะ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ใช้สีสูตรน้ำแบบผมจิคับ  :iconlol:
กลิ่นน้อยมากถึงจะพ่น airbrush และเวลาล้างสีก็ใช้แอลกอฮอลล์ล้างแผล ก็มีกลิ่นบ้างต้องเปิดหน้าต่างพัดลมดูดออกสักตัว สียี่ห้อดีๆเห็นเขาว่าใช้น้ำผสมได้   ในไทยที่หาได้ง่ายสุดก็ยี่ห้อ Tamiya ครับ ซื้อพร้อมตัวทำละลาย X-20A มาลองได้เลย

http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/09/tamiya-gunze.html