ผู้เขียน หัวข้อ: [ก๊อปชิ้นส่วนด้วยยางลบไดโซะ] โครงกา  (อ่าน 53435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ก๊อปชิ้นส่วนด้วยยางลบไดโซะ] โครงกา
« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 05:28:18 PM »
[ก๊อปชิ้นส่วนด้วยยางลบไดโซะ] โครงการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อพวกพ้อง และเธออีกคนนึง

เนื้องจากช่วงก่อนได้สั่งซื้อ Character Studio Lunamaria Hawke มาครับ
เป็นตัวขนาด SD ตัวสูงกว่าด๋อยเล็กน้อย ดูจากป้ายเห็นเป็นของ MegaHouse
ในกล่องมีตัวสองแบบ แต่มีหัวอยู่หัวเดียวเขาคงตั้งใจทำให้มาเล่นสลับชุดได้
มานั่งดูซักนิดก็เห็นว่าแค่มีหัวอีกอันเดียวก็จะมีลูน่าเพิ่มถึงสองคน
เลยตัดสินใจว่าจะต้องก๊อปหัวให้ได้ แต่จะก๊อปไงดีนะ เพราะจะต้องการอีกแค่หนึ่งหัว
ทำเป็นพิมพ์ซิลิโคลนก็เรื่องเยอะอยู่ แล้วถ้าเป็นหน้าฟิกแนวนี้
ถ้าก๊อปด้วยยางซิลิโคลน หน้าอาจมันได้ อาทเลยบอกว่า "ให้ลองก๊อปชิ้นส่วนด้วยยางลบดูสิ"
ที่บ้านบังเอิญมียางลบของญี่ปุ่นอยู่พอดี เอาละลองดูเลย !!!!!

หน้าตาของยางลบญี่ปุ่น อยากก๊อปอะไรแบบเร็วๆใช้ได้ดีเลยครับผม

ด้านข้างซ้ายมือที่เป็นแท่งๆ นั้นก็คือยางลบแบบที่เห็นหลายๆท่านทำพิมพ์กัน ครั้งนี้แหละลองบ้างครับ

ตามขั้นตอนคือต้มน้ำให้ร้อนๆ จากนั้นเอายางลบลงไปแช่ รอสามนาทีก็จะได้วุ้นแปลภาษา เอ้ยยย ไม่ใช่

พอยางลบนิ่มๆแล้วต้องรีบเอามากดกับชิ้นงานที่เตรียมไว้

ต้องรีบเอามากดหน่อยครับ เพราะยางลบเมื่อเย็นลงก็จะแข็งตัว
บอกตรงๆครับ ตอนแรกที่เอาไปแช่ในน้ำร้อนผมคิดว่ามันคือวุ้นแปลภาษา 555+

เตรียมทำอีกด้านครับ วุ้นแปลภาษารสลิ้นจี่

ด้านที่สอง เราต้องรอให้ด้านแรกแข็งตัวก่อนแล้วเตรียมทำอีกด้านนึง (ขั้นตอนเดียวกับด้านแรกเลยครับ)

ด้านที่สอง วุ้นแปลภาษารสลิ้นจี่  รอพิมพ์แข็งตัวแล้วเอาชิ้นต้นแบบออก  โอวววว

ด้านในพิมพ์ พอเป็นสีใสๆทำให้เห็นได้ง่ายว่ากดได้แนบสนิทดีรึเปล่า

เตรียมก๊อปชิ้นงานครับ

ครั้งนี้ผมใช้ Polyester Puty หรือเรียกอีกชื่อว่า สีโป้วเหลือง วิธีใช้ก็ไม่อยากครับ
ตักมาเยอะๆเลย เพราะชิ้นงานที่จะก๊อปชิ้นส่วนใหญ่เหมือนกัน
บีบตัวทำแข็งลงไป แล้วคนให้เข้ากัน

ปาดๆอัดๆลงไปในพิมพ์ ดูให้ดีว่าไม่มีฟองอากาศ ตามใบหน้า และจุดสำคัญๆ

ผ่านไปหลายๆชั่วโมง รอให้สีโป้วแห้งแน่นอน จึงแกะออกมาครับ

ก๊อปออกมาแล้ว จัดว่าใช้ได้เลยครับผม
โอ้ยยยย ใช้ได้เลย เป็นการทำพิมพ์ และชิ้นงานที่สะดวกสุดๆ ขอแค่มีชิ้นงานต้นแบบ มียางลบญี่ปุ่น
มีน้ำร้อน มีสีโป้ว เหลือแค่ตบแต่งครีบต่างๆ
เอามาเทียบกับต้นแบบ ตัดแต่งทำสีจะมีลูน่าถึงสองคน >W<

พูดแบบแนวโฆษณา
ยางลบไดโซะ ทำพิมพ์ง่าย ได้ชิ้นงานเร็ว

แต่งครีบต่างๆออก แล้วลองประกอบดู

ตอนนี้ลูน่าตัวหลังเป็นโรคดีซาน หน้าเหลืองเชียว
รอว่างๆเตรียมทำสีครับ
ต้องพยายามทำสีให้เหมือนพลาสติกจะได้เข้ากันกับส่วนตัว

เวลาผ่านไปหลายวันก็มีโอกาศทำสีครับ ตอนที่ก๊อปชิ้นส่วน กับตอนสีทำช่วงๆสองสามเดือนก่อนครับ
อากาศกำลังร้อนๆ เหมาะแก่การทำสีอย่างยิ่ง มาช่วงนี้ฝนตกตลอด

เย้มีลูน่าถึงสองคนด้วยกัน

ภาพมุมต่างๆเพิ่มเติมครับ

เรียบร้อยแล้วครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับผม

ขอฝากเพจไว้ด้วยครับ

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn

.
.
แก้ภาพหายเรียบร้อยแล้วครับ ;A;
แก้ภาพหายรอบที่สองครับผม >w<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

เกี่ยวกับการปั้มชิ้นส่วนด้วยยางลบเพิ่มเติมครับ
How To มาก๊อปตัวการ์ตูนเล่นกันเถอะ 1 เตรียมพิมพ์กัน https://www.facebook.com/pg/Off.Art.Onn/photos/?tab=album&album_id=940929165928342
How To มาก๊อปตัวการ์ตูนเล่นกันเถอะ 2 อัดๆลงพิมพ์ด้วยดินกระดาษ https://www.facebook.com/pg/Off.Art.Onn/photos/?tab=album&album_id=947508605270398
How To มาก๊อปตัวการ์ตูนเล่นกันเถอะ 3 ปาดๆ อัดๆ ลงพิมพ์https://www.facebook.com/pg/Off.Art.Onn/photos/?tab=album&album_id=952555841432341
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2020, 12:25:00 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
ว้าาวววววว เจ๋งจุงเบยครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ว่าแต่ยางลบนั้นท่านได้จากที่ใดมาครับ จะได้ไปหามามั่ง :iconwish:

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • *
  • Like: 33
หาได้ที่ร้าน ไดโซะ ครับ ผมซื้อมานานละยังไม่ลองทำเลย

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
มันคือ ของวิเศษ สำหรับนักทำโมนี่เอง  :iconlol:
ผมซื้อเก็บไว้นานละ ยังไม่ได้ลอง ไว้ต้องหาโอกาสสักที  :iconsmile:

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
น่าสนใจมาก แต่ว่าทำสีตายังไงเหรอครับ

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
เคยไปถามแล้วแต่เค้าว่าของหมด แล้วก็ไม่เคยเห็นอีกเลย  มีของเข้ามาใหม่แล้วเหรอครับ  เดี๋ยวต้องไปดูซะหน่อย

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
เจ๋งมากกกกก คุณน้องงงงงงง ต้อง ปักๆๆๆ หมุดเอาไว้ให้... :iconsmile:

ออฟไลน์ Arcticz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
  • why dose is alway rain on me
อยากได้มั่งจังครับ  :iconwish:   ผมอยู่เชียงรายไม่รู้ไปหาซื้ได้ที่ไหน :iconcry:
Uploaded with ImageShack.com

ออฟไลน์ chochobee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -48
เทคนิคเลิศมากครับ เดะลองทำบ้าง ขอบคุณที่แชร์ความรู้ครับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
โอ้ว ง่ายจริงๆ มีประโยชน์ด้วย จะลองไปก้อบ มือแบ 1/144 ดูดีกว่า

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
 :iconnasty: มัน re-used ได้ไม่จำกัดจำนวนครั้งรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ soulspectral

• *
  • Like: 0
ยางลบนี้แหละครับที่ตามหามานาน แต่แถวบ้านไม่มีขายเลย :iconcryjoy: :iconcry:

ว้าาวววววว เจ๋งจุงเบยครับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ

ว่าแต่ยางลบนั้นท่านได้จากที่ใดมาครับ จะได้ไปหามามั่ง :iconwish:

หาได้ที่ร้าน ไดโซะ ครับ ผมซื้อมานานละยังไม่ลองทำเลย

ครับผม ที่ร้านไดโซะเลยครับ แต่ส่้วนใหญ่ผมจะรบกวนน้องชายช่วยไปซื้อให้ครับ

มันคือ ของวิเศษ สำหรับนักทำโมนี่เอง  :iconlol:
ผมซื้อเก็บไว้นานละ ยังไม่ได้ลอง ไว้ต้องหาโอกาสสักที  :iconsmile:
ลองเลยครับ ใช้ง่ายได้สะดวก  :iconwish: :iconwish:

น่าสนใจมาก แต่ว่าทำสีตายังไงเหรอครับ
สีของส่วนหัวตัวนี้ผมพ่นด้วยแอร์บรัชครับ
ส่วนตาก็วาดตาดำด้วยปากกา Realtouch Marker แล้วทาสีตาด้วยสีอะครีลิคของ ST ครับ

เคยไปถามแล้วแต่เค้าว่าของหมด แล้วก็ไม่เคยเห็นอีกเลย  มีของเข้ามาใหม่แล้วเหรอครับ  เดี๋ยวต้องไปดูซะหน่อย
อาทบอกผมมาว่าตอนนี้มันไม่ได้เขียนที่ห่อว่าเป็นยางลบอย่างเดียวแล้วครับ มันเขียนว่ามันเป็น Plastic Clay ด้วยครับ

เจ๋งมากกกกก คุณน้องงงงงงง ต้อง ปักๆๆๆ หมุดเอาไว้ให้... :iconsmile:
ขอบคุณครับ เป็นกระทู้ปักหมุดกระทู้แรกเลย ดีใจที่กระทู้นี้เป็นประโยชน์ต่อการทำโมเดลครับ :iconcryjoy:

อยากได้มั่งจังครับ  :iconwish:   ผมอยู่เชียงรายไม่รู้ไปหาซื้ได้ที่ไหน :iconcry:
ถ้ามีร้านไดโซะในห้างน่าจะมีทุกที่นะครับ

เทคนิคเลิศมากครับ เดะลองทำบ้าง ขอบคุณที่แชร์ความรู้ครับ
ลองเลยครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม :iconhappy:

โอ้ว ง่ายจริงๆ มีประโยชน์ด้วย จะลองไปก้อบ มือแบ 1/144 ดูดีกว่า
เห็นบางท่านเวลาทำแม่พิมพ์พวกนี้จะใช้เอาอีพ๊อกซี่พุตตี้อัดลงไปในยางลบครับผม

:iconnasty: มัน re-used ได้ไม่จำกัดจำนวนครั้งรึเปล่าครับ
ผมก็ใช้มาหลายครั้งแล้วครับ เจ้าแม่พิมพ์เปลี่ยนรูปทรงไปเรื่อยๆ ก็ยังใช้ได้ดีอยู่
แต่ต้องเอาพวกเศษวัสดุที่หล่อออกให้หมดครับ
จะได้ไม่เป็นปุ่้มๆอยู่ในยางลบ

ยางลบนี้แหละครับที่ตามหามานาน แต่แถวบ้านไม่มีขายเลย :iconcryjoy: :iconcry:
ต้องตามหาตามร้านไดโซะครับ ถ้าไม่หมดต้องเจอแน่ๆ  :iconcryout:

ออฟไลน์ naykai

• *
  • Like: 33
รบกวนถามเพิ่มนิดนึงครับ ระหว่าง สีโป้วเหลือง กับ เรซิ่นหล่อแข็ง อันไหนแข็งแรงกว่าเหมาะสมกันการก็อปชิ้นงานกว่ากันครับ :iconwish:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
สุดยอดกระทู้เทคนิค เหอๆ...... :iconcry:

รบกวนถามเพิ่มนิดนึงครับ ระหว่าง สีโป้วเหลือง กับ เรซิ่นหล่อแข็ง อันไหนแข็งแรงกว่าเหมาะสมกันการก็อปชิ้นงานกว่ากันครับ :iconwish:
ถ้าเป็นพิมพ์ยางลบแบบนี้ผมจะใช้แต่สีโป้วเหลือง กับอีพ๊อกซี่เท่านั้นครับ
ถ้าเป็นเรซิ่นต้องเป็นพิมพ์ซิลิโคลนครับ เพราะเรซิ่นมันมีความร้อนจากการทำปฏิกิริยากันครับ และก็เรซิ่นมันกัดพิมพ์ด้วย
ระหว่างเนื้อของเรซิ่น กับสีโป้วเหลือง
เรซิ่นพอหล่อมาแล้วเนื้อจะ แข็งกว่า เหนี่ยวกว่า ขัดแต่งได้อยากกว่ามาก แต่ถ้าต้องการชิ้นงานใสก็ต้องเรซิ่นครับผม (เรซิ่นใส)
ส่วนสีโปว้เหลือง เนื้องานแข็งแต่เปราะกว่าทำให้แต่งชิ้นงานได้ง่ายครับ กลิ่นเหม็นน้อยกว่าเรซิ่น แต่ก็เหม็นอยู่ดี

ทั้งสองอันใช้ได้ทั้งคู่ครับ แล้วแต่ว่าจะก๊อปอะไร สีโป้วผมเน้นกับงานที่ไม่ต้องขยับครับ
ส่วนเรซิ่นก็จะไม่ค่อยได้ทำเพราะใช้ขั้นตอนมากเอาการ แต่บางชิ้นที่ต้องการความคงทนก็จะจัดเป็นเรซิ่นครับผม

สุดยอดกระทู้เทคนิค เหอๆ...... :iconcry:
ขอบคุณครับ :iconcryout:

-----------------------------

ผมเองก็เป็นอีกคนที่ซื้อมาตั้งนานแล้วแต่ยังไม่ได้ลองสักที กระทู้ดีมีสาระแบบนี้ชอบครับ มีรูปประกอบเยอะดีดูเข้าใจง่ายด้วย  :iconvsign:

สุดยอดมากๆเลยตาออฟ
ก๊อปได้เหมือนสุดๆอะ

เป็นเทคนิคที่ยอดมากเลยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับน้อง  :iconvsign:

ขอบพระคุณครับ น่าเอาไปลองทำอย่างยิ่ง  :iconlove:
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านครับ ดีใจที่เป็นประโยชน์ครับ :iconwish: :iconwish:

ขั้นเทพเลยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ  :iconwish: :iconwish:
น่าลองใช้มากๆๆๆๆๆๆ
:icondisapp: :icondisapp: :iconcryjoy: :iconcryjoy:
ผมยังไม่เทพครับ แค่ลองทำบ้างจากการที่เห็นหลายๆท่านทำแล้วน่าสนใจมาก
ตอนทำก็เลยเก็บภาพบันทึกไว้เหมือนเป็นบันทึกว่าลองแล้วเหมือนกันนะ แล้วมาบอกๆต่อกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 08:25:39 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ kom

• *
  • Like: 0
ผมเองก็เป็นอีกคนที่ซื้อมาตั้งนานแล้วแต่ยังไม่ได้ลองสักที กระทู้ดีมีสาระแบบนี้ชอบครับ มีรูปประกอบเยอะดีดูเข้าใจง่ายด้วย  :iconvsign:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สุดยอดมากๆเลยตาออฟ
ก๊อปได้เหมือนสุดๆอะ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
เป็นเทคนิคที่ยอดมากเลยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับน้อง  :iconvsign:
Thailand only !!