ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นสีแล้ว ทำไมฝ้าขึ้นตลอด  (อ่าน 9668 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
พ่นสีแล้ว ทำไมฝ้าขึ้นตลอด
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 04:54:10 PM »
วันนี้ เห็นอากาศดีแดดเปรี้ยง ก็พ่นสีต่อเลย กะเอางานให้เสด

สีที่ใช้เป้น kobe ดำเงา แต่ชิ้นงานไม่ได้พ่นรองพื้น

ผลที่ได้ตามรูป  พ่นยังไง ทุกชิ้นก็ฝ้าขึ้น ต้องพ่นหลายรอบ จนเป้นลูกชุบถึงจะหาย

เป้นเพราะอะไรครับ  มีวิธีแก้ไขไหมครับ  ช่วยทีครับ หมดเป็นกระป๋องละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 04:54:48 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: พ่นสีแล้ว ทำไมฝ้าขึ้นตลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 06:05:39 PM »
เท่าที่ดูไม่น่าใช่ฝ้าครับ  เป้นร่องรอยของการโดนทินเนอร์สีกัดน่ะครับ

ดูตามรูปได้เลยถ้าเอาเทียบแล้วเป้นแบบนี้ คือทินเนอร์จากสีมันกัดครับ

วิธีแก้ที่ง่ายที่สุดคือ  เปลี่ยนแผนงาน ถ้าเราจะทำสีตัวนี้ให้เงา  ต้องเปลี่ยนเป็พ่นด้านปิดงานแทนครับ
เพราะเคลียร์ด้านมันหยาบอยู่แล้ว พอปกปิดให้เนียนขึ้นมาหน่อยได้นะ :iconsmile:

หรืออีกวิธีคือ  ล้างสีขัดผิวใหม่  แล้วเปลี่นไปใช้แอร์บรัชพ่นสีแล้วใช้ทินเนอร์ของงานโมเดลเฉพาะผสมสีพ่นครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 06:15:55 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 06:44:53 PM »
 :iconpale:

ขอบคุณครับ  เรื่องแอร์บัชคงต้องคิดอีกยาวไกล

คงต้องเปลี่ยนแผนเป้นด้านไปแทนก่อนละครับ :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 06:52:13 PM »
เพิ่มเติมครับ

ถ้าขึ้นฝ้า มันจะออกขาวๆครับ  แต่ยังดูเรียบอยู่

แต่ถ้าอาการเป็นเม็ดๆ หยาบๆ สากๆ นี่ทินเนอร์กัดครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ afee

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 07:33:30 PM »
เคยเข้าใจมาตลอดว่า อาการนี้คือ ไม่ได้ขัดโมก่อนพ่น (ตอนนั้นใช้สีกระป๋อง) พอมาใช้แอร์บรัช ก็ว่าทำไมไม่เคยเป็นอีกเลย ทั้งที่ก็ไม่ได้ขัดเหมือนเดิม 555+

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:14:28 PM »
ถ้าอยากใช้สีกระป๋อง จะมียี่ห้อไหนในท้องตลาดที่ทินเนอร์มันกัดน้อยที่สุดครับ

แบบว่า งบน้อย แต่ใจรัก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:03:27 PM »
ถ้าอยากใช้สีกระป๋อง จะมียี่ห้อไหนในท้องตลาดที่ทินเนอร์มันกัดน้อยที่สุดครับ

แบบว่า งบน้อย แต่ใจรัก

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=22319.0

ส่วนตัว เท่าที่ประสบการณ์ที่เคยทำมา ใช้สีรองพื้น Leayland R2000 พ่นรองไปก่อน แล้วพ่นสีจริงทับ ไม่กัดครับ  เพราะ R2000 ช่วยเคลือบไปชั้นนึงก่อน

แต่รวมๆ  สีกระป๋องบ้านเรา  ถ้าพ่นเยิ้มยังไงก็กัดครับ  ค่อยๆพ่นบางๆ ห่างๆ จะลดอาการทินเนอร์กัดได้ในระดับนึง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:22:10 PM »

กำลังคิดๆอยู่ ว่าถ้าพ่นรองพื้นน่าจะคงช่วยได้อยู่พอดี

ขอบคุณครับ ท่าน naroki    :iconsmile: