ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองทำคราบโมพังๆด้วยสีน้ำ  (อ่าน 2189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airforce116

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
อยากลองทำคราบโมพังๆด้วยสีน้ำ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:26:36 PM »
อยากลองทำคราบโมพังๆด้วยสีน้ำ แต่ยังไม่กล้าลงมือ

เลยมาขอถามความคิดเห็นของคนในนี้ก่อนครับ

ว่าสีน้ำเวิคมั้ยยย

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: อยากลองทำคราบโมพังๆด้วยสีน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 03:55:43 PM »

ภาพจากบล๊อกผมเองครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/08/weathering-2.html

ผมเคยลองทำคราบต่างๆด้วยสีอคริลิคสูตรน้ำทั้งหมด ได้ผลประมาณภาพข้างบน ซึ่งยอมรับว่าใช้งานยากกว่าสีอีนาเมล
คือปกติถ้าจะทำคราบเลอะต่างๆ ใช้สีอีนาเมลหรือสีน้ำมันแบบหลอดจะง่ายที่สุดละ แต่ถ้าจะลองใช้สีอคริลิคสูตรน้ำก็พอได้ครับ ใช้ยากกว่าพอควรและคราบอาจไม่สวยเท่าสีอีนาเมล

ส่วนถ้าเป็นสีน้ำจริงๆเลยแบบสีน้ำที่เด็กระบายสีพู่กัน ผมว่าน่าจะยากนะครับ เพราะถ้าผสมน้ำเพียวๆ และเป็นสีน้ำแท้ๆ จะมีแรงตึงผิวเยอะมาก พอผสมปาดไปตามผิวโมมันจะคอยเกาะกันเป็นเม็ดหยดน้ำเรื่อยๆ พอทิ้งไว้แห้งก็เหมือนคราบน้ำมากกว่าคราบสมจริง หรือถ้าจะใช้สีน้ำแบบหลอดจริงๆที่ทำได้คงเป็นเทคนิค drybrush คือควักสีแห้งๆจากหลอดเลยแล้วนำมาปัดตามสันขอบต่างๆ หลังเสร็จแล้วคงต้องปิดด้วยเคลียร์ Topcoat สูตรน้ำ หรือ clear airbrush ที่เ็ป็นสูตรน้ำครับ

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: อยากลองทำคราบโมพังๆด้วยสีน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 04:48:18 PM »
สุดยอดครับ โหห
พิมพ์มาอย่างเดียวอาจจะไม่เห็ฯภาพ แต่นี่ ชัดเจนเลยครับ กด like เลย
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!